เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

คณิต ม.3 เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร หาคำตอบและวิธีทำไม่ได้เลยค่ะ

กระทู้คำถาม
ตามที่หัวข้อบอกเลยค่ะ ทำไม่ได้เลยค่ะ นั่งคิดนอนคิดนานมาก!
ช่วยแสดงวิธีทำและคำตอบให้ทีนะคะ

โจทย์บอกว่า...
ตะกั่วทรงกลมรัศมีภายนอกยาว 3 เซนติเมตร นำมาหลอมทำเป็นรูปทรงกระบอกตันที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางยาว 6 เซนติเมตรสูง 3.5 เซนติเมตร อยากทราบว่าตะกั่วทรงกลมกลวงนี้มีรัศมีภายในยาวกี่เซนติเมตร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่