คณิต ม.3 เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร หาคำตอบและวิธีทำไม่ได้เลยค่ะ

กระทู้คำถาม
ตามที่หัวข้อบอกเลยค่ะ ทำไม่ได้เลยค่ะ นั่งคิดนอนคิดนานมาก!
ช่วยแสดงวิธีทำและคำตอบให้ทีนะคะ

โจทย์บอกว่า...
ตะกั่วทรงกลมรัศมีภายนอกยาว 3 เซนติเมตร นำมาหลอมทำเป็นรูปทรงกระบอกตันที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางยาว 6 เซนติเมตรสูง 3.5 เซนติเมตร อยากทราบว่าตะกั่วทรงกลมกลวงนี้มีรัศมีภายในยาวกี่เซนติเมตร
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่