ทริปถ่ายผีเสื้อ เที่ยวแก่งกระจาน

ส่วนตัวแล้วเป็นคนชอบถ่ายรูปค่ะ ผีเสื้อ แมลง นี่คือเป็นไอเท็มกินอร่อย กินได้บ่อย ๆ ไม่เบื่อ
ติดตามอ่านหลายๆกระทู้ในพันทิป มีหลายแหล่งที่เค้าแนะนำกัน แต่เมื่อเดือนที่แล้วได้ลองไปที่แค้มป์บ้านกร่าง แก่งกระจาน
พอได้ไปเจอของจริง คือมันดีกว่าที่วาดเอาไว้ในหัวมาก ช่วงที่ดีที่สุดในการไปเที่ยวดูผีเสื้อแนะนำว่าภายในเดือน เมษา ถึง กรกฎา นะคะ
ใครไปบางวันแย่หน่อยฝนตก น้อง ๆ ก็จะไม่ค่อยออกมาลอยหน้าลอยตาประกาศศักดากันเท่าไหร่

เดือนที่แล้วได้กล้อง Olympus E-M10 III มาใหม่ค่ะ เลยเป็นตัวที่เอาไปใช้ในทริปนี้ เอาเลนส์ไป 2 ระยะ คือ 14-42 กับ 40-150

ทริปนี้น้องที่ทำงานด้วยกันเป็นไกด์ให้ค่ะ เกรงใจน้องเหมือนกัน เพราะถ้าเป็นคนชอบถ่ายแมลงอย่างเรา ๆ พฤติกรรมนี่เดาได้เลย
จะเดินวนมันอยู่ตรงนั้นเป็นชั่วโมง ๆ หาเอาจนได้มุมที่พอใจ
ก็เลยอยากแนะนำว่า ถ้าเราแกร่งดั่งแผงซีเมนต์ กินคนเดียวได้ นอนคนเดียวได้ ไม่ต้องการเพื่อนร่วมทางใด ๆ ฉายเดี่ยวได้ อยากจะไปเต็มที่กับแมลง
แนะนำว่าไปคนเดียวได้ไม่น่ากลัวเลยค่ะ

แต่ทริปนี้ไปกันสามคน นอนที่ River Tale Resort - เป็นแนวแบบ Glamping เหมือน camping ที่ glamourous มีความสบายมากกว่าการไปกางเต้นนอนตามปรกติ มีแอร์ มีเตียง แต่ห้องที่พัก เป็นห้องน้ำแบบรวมค่ะ ไม่แนะนำเท่าไหร่ ถ้าเป็นคนชื่นชอบการฉี่บ่อย สูดละอองน้ำเข้าไปก็ปวดฉี่นี่ไม่เหมาะนะคะ

เราเลือกที่นี่เพราะใกล้กับแค้มป์บ้านกร่าง ขับไปรถตอนเช้าก็สะดวกดี ไม่มีปัญหาอะไร แถมตอนเย็นพอหายเหนื่อยก็ขับรถขึ้นไปดูวิวพระอาทิตย์ตกที่สันเขื่อนสะดวกมากด้วยค่ะ 

พอตอนเช้า เราขึ้นไปกันตอนประมาณ 8 โมงค่ะ อ้อยอิ่งเวียนวนกัน ได้รูปมาประมาณนี้ค่ะ
คือรูปเหล่านี้ถ่ายด้วยความชอบล้วนๆ ความรู้ไม่ต้องพูดถึงค่ะ.. เป็นศูนย์ ห้ามถามนะคะว่าอันนี้ชื่อไร อยากให้เราสามัคคีกัน แล้วเรียกมันว่าผีเสื้อค่ะ
ใครที่เห็นแล้วอยากแชร์ความรู้เป็นทานให้คนยาก ก็จะดีใจมากค่ะ

เริ่มรูปแรกกันหน่อย นี่คือทางเข้าแค้มป์บ้านกร่างค่ะ ระหว่างทางมันดีงามจริง ๆ มีคนจอดแวะถ่ายรูปเยอะค่ะ (เราก็จอดค่ะ ไม่มีทางรอด)
สำหรับใครที่มีผู้อยู่ในกำมือแล้ว แนะนำว่ามาถ่ายพรีเว็ดดิ้งแถวนี้ก็เปลี่ยวดีค่ะ

พอมาถึงที่จอดรถ จะมีศูนย์บริการนักท่องเที่ยวเล็กน่ารักอยู่ค่ะ
คุณน้าเจ้าหน้าที่แนะนำดี ใจดีเป็นกันเอง ถามอะไรบอกหมด งวดนี้ออกไร แกก็บอกได้
ในห้องเล็ก ๆ ข้างศูนย์บริการ มีกำแพงที่นำเอารูปในหลวงรัชกาลที่ 9 มาแสดงไว้ด้วย บางภาพก็ไม่ได้เห็นได้บ่อยๆ จากสื่อค่ะ

เดินลงมาตามทางที่เจ้าหน้าที่บอก.... แอ่น แอ้นนนนนนน เจอแล้วโว้ยยยยย ละลานตา ตะลึงยายได้แป๊ปนึง ก็ต้องตั้งสติว่าจะเอาตัวไหนก่อน
มันสับสนวุ่นวายมากเหมือนข้ามถนนตรงห้าแยกชิบูย่า

พอแดดเริ่มร้อน ความสนุกเริ่มแห้ง แถวนั้นไม่ค่อยมีอะไรให้ซื้อกินมากนะคะ แต่เราก็เวลาเหลืออีกทั้งวัน
เลยตัดสินใจขับรถไปตลาดน้ำกวางโจว - ชื่อจีนก็จริง แต่ว่า ๆ ๆ เข้าใจว่าเพี้ยนมาจาก กวางกระโจน แต่ด้วยความฮิปฮอปก็เลยย่อเป็นกวางโจว
หรืออะไรประมาณนี้ เพราะเราเตือนคุณแล้วว่า เราไม่เน้นความรู้และสาระ you know what I mean ?

เอารูปมาอวดแค่นี้ก่อนจ้า.. อ่อ แถมนิดนึงรูปที่พัก เผื่อใครอยากลอง Glamping ดูบ้าง
รูปหมากินน้ำนี่คือ จริง ๆ แล้วมันเป็นเหมือนอ่างลงแช่ที่ทางรีสอร์ททำไว้ให้หน้าเต้นท์ทุกเต้นท์ค่ะ
เข้าใจว่าน้องหมาร้อนเหนื่อย และคงแวะมากินเป็นประจำอยู่แล้วเป็นกิจวัตร เราก็ได้แต่มองด้วยความรักและชื่นชม
และแบ่งอาหารให้กิน เจ้าถิ่นมาเยี่ยมทั้งที

บริเวณส่วนกลางของรีสอร์ทค่ะ ร่มรื่น มีชิงช้าให้เล่น 

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่