แนะนำสมาร์ทโฟนสำหรับผู้สูงอายุหน่อยค่ะ

กำลังใกล้จะจบฝึกงานค่ะ จะได้เงินประมาณเกือบหมื่นบาท อยากซื้อสมาร์ทโฟนให้แม่ค่ะ
แม่ของเราถือว่าเป็นผู้สูงอายุ(66ปี) ไม่เคยใช้สมาร์ทโฟนเลย ใช้แต่รุ่นที่กดๆเอา แกไม่มีสังคมเหมือนพวกเราๆที่ติดต่อกันผ่านโซเชียล แกเลยไม่อยากได้ เท่าไหร่ บอกยุ่งยากบ้างล่ะ สังคมแกก็ไม่มีบ้างล่ะ(แกไม่ได้ทำงานค่ะ อยู่บ้านปลูกผักเลี้ยงแมวสโลว์ไลฟ์) แต่เราอยากซื้อแล้วฝึกให้แกใช้ค่ะ  อยากฝึกให้แกวิดีโอคอลกับเราเวลาไกลกัน เห็นหน้ากันได้เวลาคิดถึง เพราะที่บ้านเราก็ติดเน็ตบ้าน อย่างน้อยจะพยายามสอนให้แกต่อwifiแล้วคอลหากันได้

ส่วนแอปพลิเคชั่นอื่นต้องค่อยๆสอนกันไปค่ะ ตอนนี้อยากเน้นแค่เอาไว้คอลหากันได้ อาจจะมีสอนถ่ายรูปส่งมาในไลน์บ้าง ค่อยๆฝึกกันไป
ใครมีรุ่นไหนยี่ห้อไหนแนะนำมั้ยคะ ที่เล่นง่าย คนแก่เข้าใจง่าย เพราะเคยเอามือถือเก่าของพี่สาวมาสอนแก แต่มันเก่า(ระบบช้า ทัชแล้วค้าง รอนาน แกเลยบ่นว่าสมาร์ทโฟนเล่นยากแกไม่ชอบ)

อยากได้ในราคาประมาณสี่พันถึงห้าพันบาทค่ะ 

***แท็กผิดห้องอย่างไรขออภัยด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่