ต้องการปรึกษาเรื่องที่ดินทำกินค่ะ

สวัสดีค่ะ นี่เป็นครั้งแรกที่เข้ามาแบบจริงจังและตั้งคำถามเอง เรื่องของเรื่องคือ ที่บ้านค่ะที่พักอาศัยอยู่ตั้งแต่รุ่นทวดทุกวันนี้ยังไม่สามารถออกเป็นโฉนดที่ดินได้เนื่องจากมีปัญหาหลายอย่างค่ะ
1.ที่ตรงนี้ สมัยทวดได้เกิดน้ำท่วมขังครั้งใหญ่ แต่ได้มีการสำรวจที่ดินทำกินด้วยการบินเรื่องบินสำรวจและพบว่าที่ตรงนี้น้ำท่วมจึงไม่สามารถออกโฉนดให้ได้
2 เมื่อน้ำลด การสำรวจก็ไม่มีเกิดขึ้นอีกเลยจนเมื่อหลายปีก่อนมีการมาสำรวจที่ดินทำกินของชาวบ้านแต่ ผู้ใหญ่บ้านไม่เซนต์รับรองให้ซึ่ง ณ ตอนนั้นมีหลักฐานจากปากของคนเฒ่าคนแก่ที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ท่านยังยืนยีนให้ได้ แต่ณ ตอนนี้ท่านเสียไปเกือบหมดแล้ว
3.ผู้ใหญ่บ้านค่อยข้างอยากได้ที่ดินตรงนี้เป็นของตนและญาติตน เลยเพิกเฉยในการให้กรมที่ดินสำรวจ
อยากปรึกษาค่ะว่าจะทำยังไงได้บ้าง เพราะตอนนี้ รุ่นแม่ก็เริ่มแกชราขึ้นทุกวันกลัวว่าอนาคตที่ดินตรงนี้จะตกเป็นของคนอื่นที่ไม่ใช่ลูกหลานตน  ค่าทนายแพงไหมคะ ปรึกษาใครได้บ้าง ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่