วิธีการสกัดสมุนไพร มีสรรพคุณ แต่ไม่มีกลิ่นของสมุนไพร ทำไงคะ?

พอดีเราจะทำน้ำมันนวดแก้ปวดเมื่อย ต่างๆ เราอยากได้สรรพคุณของสมุนไพร แต่ไม่อยากได้กลิ่นของสมุนไพร  พี่ๆท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับการสกัดบ้างคะ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
กลิ่นโดยมากมาจากน้ำมันหอมระเหย ซึ่งสามารถสลายได้จากความร้อนมากกว่า 60 องศาขึ้นไป ให้ความร้อนสักระยะกลิ่นก็น่าจะจางลงไป แล้วอาจจะใช้กลิ่นที่ชอบมาเสริม เช่น การบูร เมนทอล พิมเสน ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่