ทำไมคนที่มีรายได้ต่อปีสูงถึงต้องเสียฐานภาษีมากกว่าครับ?

ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ รายได้ในที่นี้ให้เป็นกลุ่มที่มีเงินเดือนตั้งแต่ 1 แสนบาทขึ้น จะต้องเสียอัตราภาษีตามที่กฎหมายกำหนด (ที่หาข้อมูลใหม่เป็นร้อยละ 20) ซึ่งเป็นอัตราที่ค่อนข้างสูง (กรณีลดหย่อนไม่พูดถึงแล้วกันครับ) ผมมองว่าคนที่มีรายได้สูงต้องแลกมากับความสามารถที่สูงตามมาด้วย (ในแง่ของความกดดัน ความรับผิดชอบ การบริหาร) ผมอยากทราบว่าทำไมคนกลุ่มนี้ถึงต้องเสียภาษีมากกว่าครับ เพี้ยนปูเสื่อรอ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่