[CR] งานแต่งงานริมทะเล+ในสวน งบน่าคบค่ะ

สวัสดีค่ะวันนี้จะมารีวิวบรรยากาศงานแต่งงานริมทะเลหัวหินงบน่าคบ สุดอบอุ่น
สำหรับว่าที่บ่าวสาวที่ฝันอยากแต่งงานริมทะเล หรือ outdoor ชิวๆ ค่ะ
หากอ่านแล้วงงบ้างต้องขออภัยด้วยนะคะ บางทีอาจเผลอใช้ภาษาพูดแทนภาษาขียน  555

ขอเท้าความก่อน

บอกเลยว่าเจ้าบ่าวนี่ไม่อินกับงานแต่งงานอย่างแรงเพราะนางเป็นฝรั่ง ฝรั่งบางคนจะไม่ให้ความสำคัญกับงานแต่งเท่าไหร่ เกลียดการถ่ายรูปด้วย นางบอกนางจะยืนเป็นไม้กระดานนะ ให้ทำไรก็ได้แต่ขอไม่เต้นและไม่พูด…. เอาแหล่ววว แต่งกับไม้กระดาน

ต่อรองไปมาขอให้พูดสักหน่อย 3 คำก็ได้ นางบอก โอเค๊ สบ๊าย

แต่วันงานนางให้ความร่วมมือเกินร้อย ยิ้มแย้มมีความสุขมาก พูดเป็น 10 ประโยค ยืนถ่ายรูปเป็นร้อย นางบอก จัดมา! เต็มที่! จึงกราบขอบพระคุณในความร่วมมือมา ณ ที่นี้ 555

ส่วนพ่อแม่เจ้าสาวก็เข้าใจและประณีประนอมมาก ลูกอยากจัดแบบไหนก็จัด แต่ขอให้จัดหน่อยเหอะ

สำหรับเจ้าสาวนั้น มิชอบงานแต่งสแตนดาร์ดตามโรงแรมอย่างมากกกกกก เพราะไปแบบนั้นทีไรก็ไม่ค่อยรู้สึกโรแมนติกสักเท่าไหร่ ใส่ส้นสูงก็เมื๊อยเมื่อย ขนาดไปในฐานะแขก  นั่งดู นั่งกิน ยังเหนื่อย ไม่อยากจะคิดว่าบ่าวสาวจะเหนื่อยขนาดไหน เลยถามตัวเองว่ามันเป็นวันที่บ่าวสาวควรจะมีความสุขไม่ใช่หรอ ควรจะอยู่ในโมเม้นต์นั้นอ่ะ ไม่ใช่เหนื่อยอย่างเดียวจนลืมสุข ไม่ต้องพูดถึงการเชิญใครไม่รู้มาเป็นประธาน ตัดออกได้เลยคร่าาา

ธีม และ พิธี

อ่ะ  ไหนๆจะจัดทั้งทีขอให้มันอบอุ่นๆ คลุ้งไปด้วยความรักและคนที่เรารักหน่อยเถ๊อะ
แต่ต้องถูกที่สุดนะ เพราะ"งก"  กำเงินแน่นมาก

อย่างที่บอกไป งานจะต้องให้ฟีลอบอุ่น ด้วยกลิ่นอายความรัก รายล้อมไปด้วยคนที่เรารักและรักเรา (เห็นภาพไหมคะ)

จากนั้นก็เริ่มเลย นั่งส่อง Pinterest ทุกวัน ในหัวมีแต่เรื่องงานแต่ง หมกมุ่น อันนั้นก็ดี อันนี้ก็สวย
สรุปสไตล์ที่ชอบคือแบบที่เค้าเรียกว่า Rustic  เป็นสไตล์ไม้ๆ ตกแต่งด้วยใบเขียวเยอะๆมีดอกขาวแซมหน่อยๆได้ แต่ไม่เน้นดอกไม้นะคะ ซึ่งดีเลยน่าจะประหยัดงบดอกไม้ด้วย

สีชุดผู้มาร่วมงานนี่ต้องโทน neutral (พวกสีพื้น เอิร์ธโทน ทำนองนั้น) เท่านั้น ไม่ชอบสีสันสดใส
จึงเขียนไปในการ์ดเชิญ ทุกคนบอกว่าจะใส่ชุดวันเกิดมาเพราะอ่านเป็น "natural" แนวธรรมชาติ  นี่ดิฉันคบคนประเภทไหนกัน
ตายละ เดี๊ยนจะเป็นลม  neutral ค่ะ บ่แมน natural!!!!! 
บับนี้ค่ะคุณผู้ชม ....
ส่วนพิธีนั้นเป็นแบบคริสต์  แต่ไม่ได้เป็นคริสต์นะคะ แค่ทำเพราะดูหนังมาเยอะเลยชอบ  555 โรแมนติกดี
และง่ายด้วย ตัดงานหมั้นงานสู่ขอได้เลย มีแค่งานช่วงเย็นก่อนพระอาทิตย์ตกดิน (จะได้ไม่ร้อน แต่ยังมีแสงให้ถ่ายรูป)  สวมแหวน กินข้าว แค่นั้น

พิธีกรก็ไม่จ้างเพราะเจ้าสาวอยากพูดเอง  เพี้ยนดีออก
วงดนตรีก็ไม่เอาเพราะสมัคร  Spotify ไว้เพื่อการนี้

ห่วงสวย
เจ้าสาวกลัวว่าจะไม่สวยที่สุดในงาน รีบท่องโลกอินสตาแกรมหาชุดที่ใช่
ส่วนสไตล์ที่คิดไว้ในใจคือ  Minimal เรียบหรูดูดี
ชีวิตนี้ไม่เคยรู้มาก่อนว่าราคาชุดเจ้าสาวที่ดูเรียบหรูจะต้องราคาเท่าไหร่  เมื่อดูไปเรื่อยๆ ชุดที่เราชอบราคาหมื่นอัพทั้งนั้น เรางก จึงไม่โอเคกับการโยนเงินเป็นหมื่นทิ้งในคืนเดียว (แต่ก็อยากสวยมากนะจ๊ะ….?)
พอหาไปเรื่อยๆ ก็เจอร้านนึงที่คนในพันทิปที่แหละแนะนำไว้ชื่อร้าน Winnola_we
ก็ไปส่องเฟซบุ้ค https://www.facebook.com/WinnolaMinimalBride/
ดูจนหาชุดที่คิดว่าน่าจะเกิด 2 ชุด จึงไลน์ไปถามค่าเช่า
คำตอบคือ 1,500 บาท คนงกจะรออะไร รีบนัดลองทันที

แต่นั่นคือชุดแรกที่คิดว่าจะเอา จ่ายมัดจำเรียบร้อย
แต่วันมารับชุด ดันเจอชุดใหม่! ขอเจ้าของร้านลองเล่นๆ แล้วดันชอบ แต่ลังเลอยู่นานมากว่าจะเอาอันไหน เพราะชุดแรกให้ฟีลทะเลมากกว่า แต่เนื่องจากเป็นแขนกุดจึงกลัวแขนดูใหญ่ ชุดหลังคือรู้สึกเป็นตัวเองแต่กลัวไม่เข้ากับบรรยากาศทะเล
สุดท้ายความกลัวแขนใหญ่ทำให้เลือกชุดหลังและดีใจมากที่เลือก เพราะได้ตัดความกังวลไปอย่างสิ้นเชิง
ชนะ!

ป.ล. เจ้าของน่ารักมาก ให้เราถอดเข้าถอดออกอยู่หลายรอบ
ตอนตัดสินใจไม่ได้ นางบอกให้ไปนอนคิดก่อนได้ เดี๋ยวจะเอาชุดเข้าไว้ให้ก่อน เพราะมันหลวมไป เอาไม่เอาค่อยว่ากัน

สำหรับชุดที่เลือก ราคาเช่าแค่ 2,000 บาทค่ะ (ราคาน่ารักไม่ไหวแล้วววววว)

แต่งหน้า ทำผม เพื่อนสาวทำให้หมดเลย ไม่มีค่าใช้จ่ายค่าาา เพี้ยนลาเวนเดอร์

ชุดเพื่อนเจ้าสาว
สั่งมาจากเว็บ Aliexpress ตัวละ 300 บาท ดีงามมาก
ค้นหาคำว่า infinity dress ก็จะขึ้นมาเพียบเลยค่ะ
เพื่อนเจ้าบ่าวขอให้ใส่เสื้อเชิร์ตสีขาวก็พอ เพราะไม่อยากให้เค้าเสียเงินซื้ออะไรที่เค้าไม่ต้องใช้

จำนวนแขก
ตัวเลขแรกคือไม่เกิน 50 คน
โดยคิดว่าจะเชิญแค่คนในครอบครัวและเพื่อนสนิทจริงๆ
แต่นับไปนับมาแค่ญาติฝั่งเดียวก็ 30 กว่าแล้ว (คนออกเงินจะร้อง TT)
ไปๆมาๆ ก็กลายเป็น 90 ค่ะ 555555 เกือบเท่าตัว
แต่ก็ยังอบอุ่นมากๆเพราะหันไปทางไหนก็เจอแต่คนที่เราคุ้นเคยมากๆ
ต้องขอบพระคุณพ่อแม่ที่เข้าใจความต้องการของลูก

สถานที่

Wora Bura Hua Hin Resort & Spa (วรบุระ หัวหิน รีสอร์ทแอนด์สปา)
https://www.facebook.com/WoraBuraHuaHinResortandSpa/

คุณแต้วเป็นคนดูแลเรื่องงาน
ไม่ได้จ้างออร์แกนไนซ์เลย (ท่องไว้ว่า “Budget ค่ะๆ”)

ค่าอาหารเริ่มหัวละ 1,000 บาท
ค่าเครื่องดื่มเริ่มหัวละ 200 บาท
ก็เลือกตามความประสงค์ได้เลยค่ะ

โดยทางโรงแรมจะมี Florist ที่เค้าดีลกันเป็นประจำอยู่แล้ว เราแค่ต้องแจ้งแบบที่เราชอบไปให้เขา
โดยแบบที่ให้ไป ราคาประมาณ 25,000-30,000 บาท
ตอนแรกกังวลอยู่นิดๆว่า จะได้ตามแบบที่เราอยากได้ไหม เพราะเราจะได้เจอคนจัดดอกไม้ตอนวันจริงเลย
กลัวมากว่าเค้าจะไม่เข้าใจแนวใบเยอะๆ ของเรา แต่พอได้เจอแล้ว florist เป็นมืออาชีพมาก เพราะถ้าอันไหนไม่ถูกใจเค้าแก้ให้จนถูกใจ ประทับใจมากค่ะ

พื้นที่ทำพิธีจะอยู่ตรงสนามหญ้า จัดกลางเดือนมีนาคม ปกติไม่มีพายุ แต่งเสร็จพายุเข้าวันรุ่งขึ้นเลย ทำบุญด้วยอะไรมา???
แต่วันงานทุกอย่างราบรื่นมากค่ะ ไม่มียุง มีลมโกรกสบายๆ 

สำหรับรายละเอียดคือไปแค้ปมาจาก Pinterest  ว่าอยากได้ซุ้มแบบไหน เก้าอี้แบบไหน ฉากแบ็คดร็อปถ่ายรูปแบบไหน
เรื่องเก้าอี้นี่ซีเรียสมาก ไม่เอาผ้าคลุมสีขาวคลุมมิดเหมือนงานโต๊ะจีนเด็ดขาด! 555
จึงออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ

ซุ้ม

แบ็คดร็อป
ยังคงคอนเซ็ป ป่าๆ ใบๆ ไม่เน้นดอกไม้

โต๊ะทานข้าว ก็ขอเซฟๆ มินิมอลๆ
ป้ายเลขโต๊ะก็ปริ๊นท์มาเอง
ป้ายชื่อแขกที่เพื่อนเขียนให้

ของชำร่วย เป็นต้นไม้มงคล เพราะเราสายกรีน รักษ์โลก zero waste
ได้มาจากร้านที่หาเจอในอินสตาแกรมเหมือนกัน ชื่อ  lamoongift ค่ะ
ราคาขึ้นอยู่กับจำนวน ยิ่งสั่งเยอะยิ่งถูกลงค่ะ

ต้องบอกว่าโชคดีมากๆคือมีเพื่อนรักถนัดศิลป์ นางจึงช่วยทำทุกอย่างตั้งแต่
เขียนชื่อที่นั่งแขกด้วยมือ
ออกแบบการ์ดเชิญ
ออกแบบป้ายห้อยของชำร่วย
เป็นพิธีกรและช่วยเปิดเพลง
และแต่งหน้า+ ทำผม ให้เจ้าสาวด้วยจ้าาาา ปลื้มปริ่ม
ทั้งหมดนี้งานการกุศลล้วนๆ กราบขอบพระคุณ

สุดท้าย ~ เกือบลืมรีวิวเรื่องช่างภาพ ประทับใจมากเมื่อไปเจอเพจโดยบังเอิญ แล้วเห็นงานของเขา คือติดต่อทันทีเพราะชอบสไตล์วอร์มๆ อบอุ่นๆแบบนี้
จึงอิมพอร์ตตรงมาจากเชียงราย ถ้าชอบงานแนวนี้เข้าไปดูและติดต่อได้ค่ะ เพจนี้

ประมวลภาพสุดท้ายกับฉากที่เจ้าสาวอยากได้ อุโมงค์ไฟเย็น  (เดินถ่ายหลายรอบ เสี่ยงชุดโดนไฟจี้มาก 5555)
กลายเป็นวันที่รู้สึกได้ว่าทุกคนในงานมีความสุขมาก คนจัดก็มีความสุขไปด้วย ปลิ้มมมมม
รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้วไม่เกิน 150,000 บาทค่ะ 
จะหนักตรงจัดกินเลี้ยงบุฟเฟ่ 
ถ้าไม่เอาบุฟเฟ่ก็ประหยัดไปได้เยอะมากอยู่
เลือกแบบที่ทุกคนสะดวกเลยนะคะ อย่าไปกู้ธนาคารมาล่ะ 5555  (มีเหน็บแนม)
จบแล้ว หวังว่าจะเป็นไอเดียให้ว่าที่เจ้าบ่าวเจ้าสาวที่อยากมีงานอบอุ่นๆและไม่ใช้งบยอะนะคะ Happy Wedding Planning  ค่าาา
เพี้ยนลอย

ชื่อสินค้า:   งานแต่งงาน, จัดงานแต่งงาน, งานแต่งงานในสวน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่