สเปรย์พ่นจมูก ใช้นานๆเป็นอันตรายไหม?

หนูเป็นหวัดมานานแสนนานไม่หายชักที หายใจไม่สะดวก ต้องหายใจทางปากแทน ไปหาหมอ หมอบอก ว่าเป็นภูมิแพ้ ไม่มีวันหาย กินอยามาเยอะไม่ดีขื้นเลย จนได้มาเจอ สเปรย์พ่น Otrivin (xylimetazoline hydrochloride) ตัวนี้ มันทำให้โล่ง หายใจสดวกมันต้องพ่นทุกๆ 8 ชั่วโมง ถ้าวันไหนลืมพ่น มันจะหายใจไม่ออกเหมือนมีอะไรมาปิดรูจมูกไว้  หนูรู้สืกว่าเสพติดยาพ่นจมูกไปแล้ว ขาดมันไม่ได้ หนูไม่รู้ว่ายาตัวนี้มันอันตรายไหมหนูใช้มาเกิน 1 เดือนแล้วตอนนี้หนูอยากหยุดพ่น หลืไครเคยเป็นแบบหนูไหม แล้ว มียาหรือมีวิธีไหนที่ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ปล.หนูเรียน ตปท อากาศหนาวมากกกก
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
เราก็ใช้สเปรย์พ่นจมูกเหมือนกันค่ะ แต่ของเราใช้ยี่ห้อ doctor’s recipe เพราะอันนี้ผลวิจัยรับรองเรื่องระยะยาว ผ่านอย. ขายมานานแล้ว ยี่ห้ออื่นบางทียังไม่ระบุเลยว่าใช้ได้นานกี่ปี ต้องดูเรื่องส่วนผสมกับความปลอดภัยเป็นหลักค่ะ เพราะของแบบนี้มันเข้าจมูกโดยตรง ถ้าไม่ปลอดภัยจะส่งผลเสียระยะยาวได้ ยี่ห้อที่เราใช้สามารถใช้กับเด็ก3ขวบขึ้นไป คนแก่ คนท้องให้นมลูกก็ใช้ได้ ช่วยป้องกันไข้หวัดใหญ่กับไวรัสโควิดได้ด้วย อันนี้เราว่าเหมาะกับยุคนี้มากอะ คนที่บ้านไม่ได้เป็นภูมิแพ้แบบเราก็ใช้พ่นกันเชื้อลงปอดเหมือนกันค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่