หน้าร้อนนี้ มาทำน้ำมะพร้าวปั่น ใส่สาคูและว่านหางจรเข้ทานกันค่ะ

ร้อนแบบนี้มาทำเครื่องดื่มเย็นดื่มกันค่ะ น้ำมะพร้าวปั่นนั่นเอง แต่เราใส่สาคูและว่านหางจระเข้เข้าไปด้วยค่ะ เคี้ยวหนุบหนับดี ^^
มาดูวัตถุดิบและวิธีทำกันค่ะ

สาคู 30 กรัม
ว่านหางจระเข้หั่นเต๋า 50 กรัม
ดอกอัญชันสด 5 กรัม (ถ้าไม่มีให้ใช้ดอกแบบอบแห้งค่ะ)
ดอกอัญชันแห้ง 5 กรัม
น้ำร้อน 500 มิลลิลิตร
น้ำตาล 3 ช้อนโต๊ะ
น้ำมะพร้าว 400 มิลลิลิตร
น้ำเชื่อม 2 - 3 ช้อนชา
นมข้นจืด 80 กรัม
น้ำแข็ง
เกลือหยิบมือ

1. เทน้ำร้อนใส่ดอกอัญชัน และทิ้งไว้ให้สีออกประมาณ 5 - 7 นาที จากนั้นเอากากออกค่ะ เทน้ำใส่หม้อและต้มให้เดือด

2. เมื่อน้ำเดือดแล้วให้ใส่สาคูลงไปต้มค่ะ เมื่อต้มได้สักประมาณ 4 - 5 นาทีให้ใส่ว่านหางจรเข้ลงไปค่ะ และต้มต่ออีกประมาณ 5 นาที
3. จากนั้นใส่น้ำตาลลงไปค่ะ คนให้น้ำตาลละลายแล้วปิดไฟค่ะ *

4. ตั้งไว้ให้เย็นสนิท เมื่อเย็นแล้วแยกน้ำออกจากสาคูและว่านหางจรเข้ค่ะ

5. ใส่น้ำมะพร้าว น้ำเชื่อม นมข้น และน้ำแข็ง แล้วปั่นให้เข้ากันค่ะ  เสร็จแล้วก็ประกอบร่างค่ะ ^^

*ไม่ต้องกลัวว่าสาคูมีเม็ดใสเหมือนไข่กบตอนต้มนะคะ เมื่ออุณหภูมิลดลงสาคูจะเปลี่ยนเป็นสีใสๆเองค่ะ

ถ้าสนใจวิธีทำต้มและปอกว่านหางแบบละเอียดของเราอยู่ในกระทู้เก่านะคะ  
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ดูวิธีทำแบบละเอียดได้ตามคลิปค่ะ ^^

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่