[CR] The Only Mom มาร-ดา "รสชาติแปลกใหม่ แต่คือดียยย์"

--------- ชูแมนโชว์ -----------

ผมได้มีโอกาสไปดูหนังเรื่องนี้ในรอบปฐมทัศน์ เมื่อวันที่ 1 เมษายน กับหนังสัญชาติพม่า (แต่ผู้กำกับไทย) ระดับปรากฎการณ์เรื่องนี้

จากภาพและตัวอย่างหนังที่ทางผู้นำเข้าปล่อยออกมาเป็นระยะๆ ก่อนหนังเข้าฉาย

เรียกได้ว่าเป็นการกระตุ้นคอหนังผีบ้านเราได้เป็นอย่างดี

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เรื่องย่อคร่าวๆ ก็ประมาณว่า

ครอบครัวหนึ่งต้องย้ายเข้าไปอยู่ในบ้านเก่าอายุร้อยกว่าปี ซึ่งเจ้าของบ้านหลังเดิมเป็นช่างภาพหนุ่มผู้หลงไหลในการถ่ายภาพแบบฟิลม์กระจก

ซึ่งคนโบราณเชื่อว่าฟิลม์กระจกเหล่านี้ได้บรรจุวิญญาณของผู้ถูกถ่ายไว้ด้วยนั่นเอง  

ตัวหนังเปิดเรื่องมา ก็สร้างความหลอนได้ระดับหนึ่งเลยทีเดียว

กับเพลงกล่อมเด็กภาษาพม่า ผมสังเกตุจากผู้ชมข้างๆผมถึงกับถอนหายใจออกมา เหมือนกำลังเตรียมใจว่าจะต้องเจอกับอะไรต่อจากนี้ 555555
จริงๆผมจะบอกว่าโครงเรื่องมันก็หนังผีนั่นแหละ (คุณคิดว่าหนังผีมันต้องมีอะไรบ้าง เรื่องนี้ก็ใส่มาให้ครบนะ 55555555 เตรียมตัวได้เลย…
jump scare ด้วยนะ)

แต่ตัวบทหนังกับเส้นเรื่องที่ปูมาตลอดนี่แหละ คือความสุดยอดของหนังเรื่องนี้!!!  ตัวหนังใส่ความรู้สึกต่างๆได้อย่างลงตัวและไม่ยัดเยียด

เพราะมันคือ ความรัก, ความกลัว, ความกล้า, ความเชื่อ และรวมถึงการตีความรากเหง้าและชนชั้นในสังคม ฉากต่างๆในหนังมีที่มาที่ไป

รายละเอียดดีมาก ฉากสวย

ผู้ชมหลายๆคนในโรง ร้องไห้ในขณะดูหนังผีได้..... ความรักของแม่ มันช่างยิ่งใหญ่จริงๆครับ lovelove

เชื่อผมเถอะ! เรื่องหนังผี ไว้ใจหนังในภูมิภาค SEA ได้เลย มันเหมาะกับบ้านเราจริงๆ

Movie Score:  9 / 10

ปล. บทบรรยายไทย บางช่วงแปลแล้วไม่เข้ากับตัวหนังครับ เช่น

- 1960s แปลเป็น ปี 60 (ถ้าแปลเป็นไทยปรับเป็นปี พ.ศ. ไปเลยดีกว่า )

- สรรพนาม พระเอก-นางเอก บางช่วงแปลแทนตัวเองว่า พี่กับน้อง / ที่รัก / เรียกชื่อ ผมอ่าน subtitle ภาษาอังกฤษเข้าใจกว่า
ชื่อสินค้า:   The Only Mom มาร-ดา
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่