วัยทอง ท้องได้มั้ย

กระทู้นี้ตั้งเพื่ออยากถามเพื่อนๆ ว่ามีใครเป็นเหมือนเรามั้ย

ตอนนี้เราอายุ 39 เราแต่งงานมาประมาณ 4ปี เราอยากมีลูกมานานละ แต่สามีบอกว่ายังไม่พร้อม เราไม่รู้จะทำยังไงก้อต้องเลยตามเลย ทั้งที่เราบอกเค้าแล้วนะว่าเรามีลูกยาก ปรากฎว่าพอตั้งใจจะมีก้อท้องเองได้หนึ่งครั้ง แต่ไม่มีตัวเด็ก ต้องขูดมดลูก พอคราวนี้ปล่อยอีกมาเป็นปีก้อยังไม่ท้อง ตัดสินใจไปปรึกษาหมอ หมอก้อเริ่มตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ ทำ IUI มา 5 ครั้งก้อไม่ติด พอจะทำเด็กหลอดแก้วก้อต้องรอคิวเกือบ 4เดือน พอถึงคิวก้อเข้าสู่การกระตุ้นไข่ กระตุ้นออกมาได้ไข่แค่ 2ใบ หมอไม่ยอมเก็บไข่เพราะบอกว่าไม่คุ้ม ก้อเลยปล่อยผ่านรอรอบใหม่ ระหว่างนั้นอยู่ดีๆ ประจำเดือนก้อหายไปประมาณ 2เดือน ด้วยความกลัว ไม่กล้าตรวจว่าท้องมั้ย กลัวคำตอบ แต่เพราะเรากลัวออกกำลังกายไม่ได้ก้อเลยตรวจ ปรากฎว่าไม่ท้อง เลยตัดสินใจไปหาหมอที่ใหม่ บอกหมอว่าประจำเดือนไม่มา 2เดือนละ และหนูยากมีลูกค่ะ หมอเลยให้ตรวจเลือด ผลปรากฎว่าค่า AMHได้แค่ 0.07 ซึ่งต่ำมากบ่งบอกว่ารังไข่เสื่อมก่อนอายุ กำลังเข้าสู่วัยทอง หมอเลยให้ยามาปรับฮอร์โมน พอประจำเดือนมา ก้อเริ่มกระตุ้นไข่โดยใช้การฉีด ซึ่งแพงมากๆๆ กระตุ้นมาได้ไข่ 1ใบ หมอบอกได้น้อยมาก ประกอบกับค่า AMH ที่ต่ำ ยังไง 1ใบก้อมีค่า หมอเลยให้เก็บละบอกว่าเก็บให้ได้สัก 3ใบ ละค่อยใส่เนอะ แต่คราวนี้หมอใช้แค่ยากระตุ้นนะจะได้ไม่เปลือง กระตุ้นมารอบแรกได้ไข่ 1ใบเหมือนเดิม แต่เก็บไม่ได้เพราะฮอร์โมนไรสักอย่างสูงเนี่ยละ หมอบอกว่าเก็บไปก้อใช้ไม่ได้ ฟาวละรอบนี้ กระตุ้นรอบที่ 2 ก้อได้อีก 1ใบ เก็บไม่ตด้อีกตามเคย หมอเลยถามว่าจะลองใส่เลยมั้ย ก้อเลยตัดสินใจใส่ เตรียมผนังมดลูกก่อนใส่ ผนังมดลูก 10 แต่ก่อนใส่หมอเอาตัวอ่อนมาให้ดู อธิบายว่า 50/50 นะ เพราะตัวอ่อนเหมือนเติบโตช้า

ณ ตอนนี้ใส่ตัวอ่อนมาได้ 12วัน ไม่มีอาการคนท้องใดๆ เลย คงไม่ประสบความสำเร็จ

อยากถามเพื่อนๆ ว่า มีใครเป็นวัยทองเหมือนเรามั้ย เรายังมีโอกาสที่จะมีลูกมั้ย

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่