กลุ้มใจลูกวัยรุ่นไม่ยอมช่วยรับผิดชอบงานบ้านอะไรเลย

กลุ้มใจครับ ลูกวัยรุ่นไม่ยอมช่วยงานบ้านอะไรเลยครับ
ตอนเขาเด็กๆเคยให้เขาช่วยงานบ้านเล็กๆน้อยๆอยู่ เช่น กวาดบ้าน ถูบ้าน รดน้ำต้นไม้ ซักถุงเท้าของเขาเอง
แต่โตขึ้นมาช่วง ม.3 เห็นเขาเรียนเยอะ การบ้านเยอะ แฟนผมเลยทำให้เขาหมด
พอมาตอน ม.4 เขาติดเพื่อนเรื่องเรียนก็ไม่ค่อยสนใจ เรียนพิเศษก็ไม่เรียน
แฟนผมเห็นว่าเขามีเวลาว่างแล้ว เลยให้เขากลับมารับผิดชอบงานบ้านของเขาเอง
เช่น ซักถุงเท้าของเขาเอง แต่เขาก็ไม่ยอมทำครับ เอาแต่นั่งเล่นเกม เล่นคอม เล่นมือถือทั้งวัน
การบ้านก็ชอบดองชอบค้าง

เขาเอาแต่บ่นว่าพ่อแม่ไม่เข้าใจ เขาเหนื่อย การบ้านก็เยอะ ยังจะต้องมาทำงานบ้านอีก
และก็เอาแต่โทษพ่อแม่ครับเวลางานไม่เสร็จ ว่ามาเรียกเขาทำงานบ้านทำให้เขาหมดอารมณ์ทำการบ้าน
แฟนผมก็บอกเขาว่าถุงเท้าถ้าไม่ซักจะไม่มีใส่นะ เขาก็บอกว่าไม่มีเขาก็จะไม่ใส่ หรือจะใส่ของเดิมไปโรงเรียน
และชอบพูดประชดพ่อแม่

จริงๆจะให้เขาช่วยกวาดบ้าน ถูบ้านวันหยุดด้วย แต่เด๊วนี้เขาเล่นเกมดึกตื่นเกือบเที่ยง
พ่อแม่เลยต้องทำเองครับ บอกให้นอนไวก็ไม่เชื่อ ดื้อมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่