อาร์ม อิสระ นักเขียนบทละครโทรทัศน์พูดถึงเกี่ยวกับรางวัลโทรทัศน์ทองคำ

📌รางวัลโทรทัศน์ทองคำในมุมมองของผม  !!!
บุพเพสันนิวาส / กาหลมหรทึก / ล่า คุณคิดว่า สามเรื่องนี้ ควรได้รับรางวัลอะไรบ้าง

จากเหตุการณ์ที่กำลังเป็นกระแสในตอนนี้ ที่เวที โทรทัศน์ทองคำ จัดขึ้นมาแล้วปรากฏว่า มีละครหลายเรื่องที่ดีมากแต่ไม่ได้เข้าชิง นักแสดงบางคนแสดงดีมาก แต่ไม่ได้เข้าชิง ผมจะมาวิเคราะห์เฉพาะเรื่องที่ผมได้ชม และเหตุผลที่บางคนอาจจะหลุดโผไปนะครับ (สำหรับเรื่อง ล่า ขออนุญาตไม่พูดถึง เพราะยังไม่เคยดู)

📌#รางวัลบทละครยอดเยี่ยม (สำหรับผม)
บุพเพสันนิวาส /กาหลมหรทึก / เลือดข้นคนจาง
3 เรื่องนี้สูสีกันควรเข้าชิง

📌#ละครยอดเยี่ยม ผมยกสองเรื่องนี้สู้กันเอง
บุพเพสันนิวาส /กาหลมหรทึก

สำหรับดารานำหญิงและชาย ผมเห็นด้วยตามนั้น

📌ประเด็นที่ โอ อนุชิต กับ แหม่ม คัทลียา ไม่ได้เข้าชิงดารานำ
ผมคิดว่าผู้จัดน่าจะชื่อนักแสดงสองท่านนี้เข้าชิงผิดสาขา
กล่าวคือ น่าจะส่งเข้าไปชิง ดารานำชายและหญิง ซึ่งไม่ใช่
ในบทละคร ทั้งสองคน เป็นดาราสมทบ ไม่ใช่นักแสดงนำ
เพราะถ้าเอาบทของสองคนนี้ชิงนักแสดงนำ ก็จะโดนเบียด
แต่ถ้าส่งรายชื่อสองคนนี้ เข้าชิง นักแสดงสมทบ ได้แน่นอน
เพราะบทในละครทั้งสองคนนี้ คือนักแสดงสมทบ ที่ยอดเยี่ยมมาก

📌ประเด็น หมิว ลลิตา ไม่ได้ชิงนักแสดงนำ ?
ผมก็สงสัยตามนั้นเลย ทำไมไม่ติดเข้าชิงทั้งๆที่บทดีกว่าคนอื่น
ส่วนเรื่องการแสดง อารมณ์ ผมไม่ได้ชมละครเรื่องนี้เลยวิจารณ์ไม่ได้ แต่ถ้าบท ผมเชื่อว่าบทเรื่องนี้ ดีกว่า บทที่เล่นแบบสบายๆ ของนักแสดงที่เข้าชิงในเรื่องอื่นเยอะครับ

ส่วนที่ว่าใครน่าจะได้รางวัลมากกว่าใคร ผมไม่สามารถบอกได้ เพราะไม่ได้ชมละครเรื่องอื่น แต่ตามข่าวอยู่บ้าง ละครบางเรื่องกระแสอาจจะดีมากมาย แต่ก็ไม่ใช่ว่า นักแสดงจะเล่นดี หรือว่าอะไร กระแสกับบทบาทการแสดง มันต่างกัน อย่างพระเอกเรื่องหนึ่งที่เข้าชิง เพราะเขาได้รับความนิยมมาก แต่ผมดูละครหลายเรื่องที่เขาแสดงมาแล้วว่า เขาไม่ได้เข้าถึงการแสดงเท่าไหร่ ยังต้องฝึกอีกมากมาย ไม่เข้าใจว่า ได้เข้าชิงอย่างไรเช่นกัน

📌การแสดงของนักแสดงหลายท่านในปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะทุกคนที่เข้าชิง ดารานำชายและนักแสดงสมทบชาย ผมต้องบอกเลยว่า "โอ อนุชิต" เล่นได้ดีกว่าทุกคนที่มีรายชื่อเสนอเข้าไป เพียงแต่ไม่รู้ว่า เขาถูกเสนอชื่อในฐานะใด ที่คณะกรรมการส่งเข้าไปเท่านั้น

📌แต่ถ้าเสนอในฐานะนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
แล้วเขาไม่มีรายชื่อติดโผนี่ ผมจะด่าคณะกรรมการเป็นกลุ่มแรกเลยครับ😅

อาร์ม อิสระ
#บุพเพสันนิวาส #กาหลมหรทึก #โทรทัศน์ทองคำ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่