<< มือใหม่ >> ซื้อกีตาร์มาฝึกเล่นแต่สายแข็งมากๆ ทำไงดีคะ T_T

Facepalmซื้อกีตาร์มาฝึกเล่นค่ะ ในชีวิตไม่เคยจับกีตาร์มาก่อน แต่ดันอยากได้กีตาร์ดีๆแพงๆหน่อย
กะว่าใช้ไปยาวๆ ไม่ต้องเสียตังค์เปลี่ยนบ่อยๆ ซื้อถูกๆก็กลัวเสียงจะก๊องแก๊ง อมยิ้ม16
เลยไปจัด Enya EAX2-E เป็นกีตาร์โปร่งไฟฟ้า มี Transacoustic เอฟเฟคในตัวไม่ต้องต่อแอมป์
เป็นรุ่นใหม่ล่าสุด ชอบเสียงรุ่นนี้มาก เห็นเค้ารีวิวแล้วเกิดกิเลส เลยรีบไปซื้อมาอย่างไวค่ะ

แต่ปัญหาคือ... สายที่มากับตัวกีตาร์ เป็นเบอร์ 12 แข็งโป๊กยังกับลวด เจ็บมือมากกกกๆๆๆ
ขนาดให้ที่ร้านตั้งสายให้ต่ำลงแล้ว แต่เราจับคอร์ด C ไม่ได้เลยค่ะ เจ็บทรมานนิ้วจัง

จะรบกวนแนะนำหน่อยค่ะ ว่าจะทำยังไงดี
> ถ้าเปลี่ยนเป็นสายเบอร์อื่น เช่น 9 หรือ 10 จะมีผลกับเสียงกีตาร์มากน้อยแค่ไหนคะ
หากเปลี่ยนออกแล้ว วันนึงเล่นเป็นแล้ว เปลี่ยนกลับมาใช้สายแบบเดิม เสียงจะเหมือนเดิมมั้ยคะ

> จะทนฝืนเล่นสายเดิม หรือ ควรจะเปลี่ยน เพื่อพัฒนาการในการเล่นดีคะ ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
ไม่อยากเสียเวลาเล่นไปแบบงูๆปลาๆ เพราะเราไม่มีความรู้ในทางนี้เอาซะเลยค่ะ

> หรือว่าควรไปซื้อกีตาร์รุ่นอื่นที่ราคาถูกๆมาหัดเล่นก่อนดีคะ ประมาณไม่เกิน 3,000 บาท

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่