อาการสมาธิมันเป็นยังไงครับ

นั่งสมาธิ ไปเรือยๆใจมันไปที่อื่นพอดึงกลับมา มันก็ไปอีก ต้องทำไปนานเท่าไหร่ครับจึงจะทำให้สติตั้งมั่น เป็นสมาธิแล้วจะรู้ได้ยังไงครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
อาการของสมาธิ คือ ใจไม่ทุกข์ ครับ
แต่ในการปฏิบัตินั้น ใจไม่ทุกข์ ยังไม่พอ
ต้องมี สติ กำกับอีกอย่างด้วย จึงจะดี
.
อย่างที จขกท เขียนถาม พอนั่งปุ๊บ จิตมันหนีปั๊บ
จขกท อาจไม่ทุกข์ ถ้าจิตมันหนี
แต่ทีจิตหนี เพราะ  สติ ยังไม่ดีครับ
.
การฝีกฝน ไม่ใช่ดูแค่สมาธิ ต้องดูสติด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่