รถยนต์ SUV ที่เร็วที่สุดในโลก Tesla Model X vs. Lamborghini Arus

รถยนต์ SUV ที่เร็วที่สุดในโลก Tesla Model X vs. Lamborghini Arus

______________[INTRODUCTION เกริ่นนำ]____________________________________
สวัสดีครับ ก่อนอื่นเลย ผมขออนุญาติแนะนำตัวเองสั้นๆ น่ะครับ

ผมเป็นเด็ก ป. ตรี เรียน คอมพ์ ธรรมดา ที่มีหลงไหลในเทคโนโลยีใหม่ๆ อยู่ตลอดเวลา

สิ่งที่ทำให้ผมมาเขียนบทความพวกนี้ เพราะผมเป็นคนชอบเขียนจดหมายเป็นทุนเดิมครับ
ตอนเด็กๆ ผมไปเรียนที่ไกลบ้าน การโทรกลับไปที่บ้านมันแพง
เลยเขียนจดหมายหาแม่ และพ่อตั้งแต่เด็ก
พอโตมาก็ยังติดนิสัยเขียนจดหมายหาพวกแก แต่ระยะหลังเขียนเป็น อีเมลน่ะครับ
พอพ่อผมอ่านบ่อยๆ ก็เลยแนะนำว่า ความรู้ที่เอ็งเขียนมานั้น น่าจะเอามาเผยแพร่ใน pantip ด้วยน่ะ เพราะจะได้แชร์สิ่งที่เอ็งเห็นหรืออ่านมาถ่ายทอดให้ผู้อื่นด้วย

ความรู้ที่ผมได้มานั้นเป็นความรู้แบบ copy & paste คือ ไปอ่านบทความของฝรั่งแล้วเอาแปลออกมาเพื่ออยากให้ทุกท่านได้อ่าน และเข้าใจกับเทคโนโลยีใหม่ๆ ในต่างประเทศน่ะครับ
ดังนั้น แล้วถ้าผมเขียนผิดพลาดประการใดไปก็ขออภัยมาล่วงหน้า ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ

รูปภาพจากเว็บ teslarati : Tesla Model X, Lamborghini Urus, Range Rover Sport SVR, และ Mercedes-AMG G63

การแข่งขันครั้งนี้คือ การแข่ง drag ระยะทาง 1/4 miles หรือ quarter mile race

สถานที่แข่งขัน SUV race ครั้งนี้คือ ลาน runway (landing strip) ของ สนามบินแห่งหนึ่งในประเทศอังกฤษ

ผู้จัดการแข่งขันครั้งนี้คือ บริษัท carwow ซึ่งเป็น dealer ขายหรือปล่อยเช่ารถยนต์ในประเทศอังกฤษน่ะครับ

“Carwow” เปิดตัวในปีพ. ศ. 2556 โดยข้อมูลจากบริษัทเผยว่า มีการซื้อรถยนต์ใหม่ๆ มูลค่าตลาดกว่า 2 พันล้านปอนด์ผ่านเว็บไซต์ของบริษัท โดยเว็บไซต์ช่วยบอกว่าควรซื้อรถแบบไหน พร้อมให้ข้อมูลเกี่ยวกับรถอย่างครอบคลุม ซึ่งในเเต่ละเดือนมีผู้เข้าชมผ่านทางเว็บไซต์กว่า 2 ล้านครั้ง

อ้างอิง : https://www.prachachat.net/world-news/news-13898

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ใครไม่อยากเสียเวลาฟังพวกเค้าพูดกันก็กรอไปตอน 2:31 นาทีเลยครับ (เริ่มแข่ง)
ส่วน result หรือผลคะแนนออกมาที่นาทีที่ 3:59 ครับ

ผมขอสรุปการแข่งขันโดยจัดอันดับรถยนต์จากเร็วสุดไปยังช้าสุดน่ะครับ

1. Tesla model X P100D

อัตราการเร่ง 0 - 96 km/h  = 2.9 วินาที
วิ่ง 1/4 miles(402 เมตร) = 11.3 วินาที
Top speed(ความเร็วสูงสุด) = 155 mph หรือ 250 km/h
ราคา = $140,000 หรือ 4.48 ล้านบาท
ออกจำหน่ายครั้งแรก ณ สิงหาคม ปี 2016(พ.ศ. 2559)
ระบบขับเคลื่อน = 4WD
แรงม้า = 762 แรงม้า
Range(ระยะทางที่วิ่งได้จากการชาร์จไฟ 1ครั้ง) = 289 miles หรือ 462 km

2. Lamborghini Urus

อัตราการเร่ง 0 - 96 km/h  = 3.4 วินาที
วิ่ง 1/4 miles(402 เมตร) = 11.9 วินาที
ราคา = USD 200,000 (ประมาณ 6,516,000 บาท)
Top speed(ความเร็วสูงสุด) = 190 mph (305 km/h)
ออกจำหน่ายครั้งแรก ณ กุมภาพันธ์ ปี 2018(พ.ศ. 2561)
แรงม้า = 641 แรงม้า
Range(ระยะทางที่วิ่งได้จากการเติมน้ำมัน 1 ครั้ง) = N/A

3. Mercedes-AMG G63

อัตราการเร่ง 0 - 96 km/h  = 5.3 วินาที
วิ่ง 1/4 miles(402 เมตร) = 12.3 วินาที
ราคา = USD 142,800 (ประมาณ 4,569,600 บาท)
Top speed(ความเร็วสูงสุด) = 190 mph (305 km/h)
ออกจำหน่ายครั้งแรก ณ กุมภาพันธ์ ปี 2018(พ.ศ. 2561)
แรงม้า = 563 แรงม้า
Range(ระยะทางที่วิ่งได้จากการเติมน้ำมัน 1 ครั้ง) = N/A

4. Range Rover SVR

อัตราการเร่ง 0 - 96 km/h  = 4.3 วินาที
วิ่ง 1/4 miles(402 เมตร) = 12.9 วินาที
ราคา = USD 113,600 (ประมาณ 3,635,200 บาท)
Top speed(ความเร็วสูงสุด) =  174mph(280km/h )
ออกจำหน่ายครั้งแรก ณ  ปี 2018(พ.ศ. 2561)
แรงม้า = 518 แรงม้า

จริงๆ แล้วมันไม่ใช่เรื่องใหม่อะไรเลยน่ะครับ เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์ไฟฟ้า SUV tesla model X ที่เอาชนะ Lamborghini Arus ได้
เพราะเมื่อเดือนสิงหาคม ปี 2017

มีคนเอา Tesla model X ตัวนี้ไป drag ซัดกับ Lamborghini Aventador SV โดยชนะห่างกันแค่ 0.05 วินาที

Lamborghini Aventador SV ราคาที่ไทย 38,500,000 บาท

อ้างอิงราคาจากเว็บ : https://www.checkraka.com/price/%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88-14-158/%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B9%82%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%B5-Lamborghini-Aventador-LP750-4-Superveloce-%E0%B8%9B%E0%B8%B5-2015-1444464/

คลิป tesla model X P90D ซัดกับ Lamborghini Aventador SV

คลิป tesla model X P100D ซัดกับ Lamborghini Aventador SV

บางคนอาจจะมองว่า แค่นี้ไม่เห็นต่างอะไรเยอะแยะเลย tesla อาจจะออกตัวเร็วกว่าหน่อยล่ะมั้ง ถ้ามาซัดกันอีกรอบ tesla model X น่าจะแพ้ล่ะ , ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันน่ะครับ แต่คุณลองคิดดูสิว่า ผู้ใหญ่หรือคนที่เป็นช่างยนต์บางคนสอนผมมาตั้งแต่เด็กว่า รถยนต์ไฟฟ้ามันเป็นเรื่องไร้สาระ ถ้าจะมีอยู่จริงก็เป็นพวกรถกอล์ฟที่เอาไว้ขนถุงกอล์ฟในสนามกอล์ฟแหละ จะให้มันมาแข่งความเร็วกับรถยนต์คงไม่ได้หรอก เพราะมอเตอร์มันสู้เครื่องยนต์ไม่ได้หรอกไอ่หนู มาวันนี้ผมได้เห็นกับตาตัวเองว่า motor สามารถเอาชนะเครื่องยนต์ได้แล้วน่ะครับ

ส่วนตัวผมน่ะ tesla model X มันเป็น 7 ที่นั่ง แล้วมันวิ่งเร็วกกว่าหรือวิ่งเร็วเท่ากับ Lamborghini รถยนต์ supercar 2 ที่นั่งได้นั้น
อนาคตผมว่า อาซิ้มหรือแม่ผมได้เอารถยนต์ไฟฟ้าพวกนี้มาซัดกับพวก supercar แถวตลาดแน่นอนครับ

คลิปอันนี้ tesla model X P90D น่ะครับ ย้ำว่า เป็น P90D น่ะครับ ไม่ใช่ P100D
เอาชนะ Ferrari 458 Italia ที่ราคาในไทยอยู่ที่ 25.6 ล้านบาทไปแบบชิวเฉียด
นี่มันรถ SUV ครอบครัว 7 ที่นั่งน่ะครับ
ไม่ใช่ supercar 2 ที่นั่ง
ยังไงปีหน้าคงมีอะไรมันส์ๆ ออกมาให้ดูกันเต็มที่กว่านี้แน่นอนครับ

Ferrari 458 Italia ที่ราคาในไทยอยู่ที่ 25.6 ล้านบาท

เอา SUV อีกตัวมาเปรียบเทียบน่ะครับ

ใครอยากเห็นตอนเค้าซัดกันก็กรอไปนาทีที่ 2.09 เลยน่ะครับ

Bentley Bentayga ราคา 24.5 ล้านบาทครับ

ผมว่า พวกเราต้องหันกลับมาดูรถยนต์ไฟฟ้ากันใหม่แล้วเนอะ

อย่าเพิ่งเชื่อผมน่ะครับ เพราะสิ่งที่ผมเขียนมาข้างบนนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ
รอปีหน้าก่อนเนอะ รถยนต์ไฟฟ้ารุ่น sport หรือ supercar จะออกมาวิ่งกันทั่วถนนยุโรปและอเมริกาเลย
แล้วค่อยมาตัดสินถูกผิดกันอีกทีน่ะครับ

สารบัญ

1. รายละเอียดรถยนต์ Lamborghini Arus COMMENT 1
2. รถยนต์ไฟฟ้าทำงานอย่างไร COMMENT 2
3. ระบบชาร์จไฟ COMMENT 3
4. ทำความรู้จักรถยนต์ไฟฟ้า Tesla model X แบบย่อ COMMENT 4
5. ยืนยันข้อมูลว่า Tesla model X คือ รถ SUV ที่เร็วที่สุดในโลก COMMENT 9
6. Tesla model 3 ชนะการแข่งรถ circuit แล้วถูกปรับแพ้ COMMENT 13
7. อัตราส่วนรถยนต์ไฟฟ้า vs รถยนต์ในอเมริกา COMMENT 18
8. Tesla model S อัดแข่งกับรถแต่ง drag ที่อเมริกา COMMENT 21
9. คลิปตอบคำถามเรื่องรถยนต์ไฟฟ้า(แนะนำ) COMMENT 22
10. ประวัติศาสตร์รถยนต์ไฟฟ้า(อยู่ระหว่างการเขียน) COMMENT 19
11. recycle battery รถยนต์ไฟฟ้าได้จริงหรือ? COMMENT 26
12. วิธีถนอมแบตรถยนต์ไฟฟ้า COMMENT 28
13. เรื่องเศร้าของรถยนต์ไฟฟ้าในประเทศ.... COMMENT 29
14. เทคโนโลยีมอเตอร์รถยนต์ COMMENT 33
15. Volkswagen I.D.R. COMMENT 34
16. เก็บภาษี 30 %  COMMENT 39
17. วิธีคำนวณภาษี รถยนต์นำเข้า COMMENT 41

ผมจะพยายามเข้ามา update สารบัญเรื่อยๆ น่ะครับ ใครคิดว่า หัวข้อไหน หรือ comment ไหนดูแล้วมีประโยชน์ต่อผู้อ่านก็ทักผมมาได้เลย เดี๋ยวผมจะเอามาลงสารบัญตรงนี้ให้ครับ

ท้ายที่สุดนี้

ถ้ามีข้อมูลอันไหนที่ผมเขียนผิด หรือ เขียนไม่กระจ่าง ผมก็ขออภัยล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ
ยังไงรบกวนพี่ๆน้องๆ ทุกท่านแจ้งมาได้เลยน่ะครับ
ผมจะทำการแก้ไขข้อมูลเหล่านี้ให้น่ะครับ

ปล. ผมทำรายละเอียดรถยนต์เฉพาะ Lamborghini Arus เพราะเป็นรถยนต์ SUV ที่แรงที่สุดในโลกตอนนี้แล้ว
ถ้าไม่นับ tesla model X น่ะครับ
รถยนต์น้ำมันคันนี้ถือว่า ทำออกมาได้ดีมากๆครับ

UPDATE วันที่ 19 เดือนพฤศจิกายน
เพิ่ม สารบัญ หัวข้อ 5-14
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview