นอกจาก arduino มีไมโครคอนโทรเลอร์ตัวไหนที่น่าสนใจอีกบ้างไหมครับ

นอกจาก arduino มีไมโครคอนโทรเลอร์ตัวไหนที่น่าสนใจอีกบ้างไหมครับ

คือผมเพิ่งมาหัดเล่น Arduino ไม่นานนี่เอง ผมไม่ได้สนใจพวกเรื่อง ไมโครคอนโทรเลอร์ มานาน
รู้จักแต่ ไมโครคอนโทรเลอร์ ที่ชื่อว่า Z80 เขียน สั่งงานด้วยภาษาแอสเซมบลี พอเรียนจบก็ไม่ได้ใช้
ในชีวิตประจำวันเลย จนผม จะมาทำ ราง Dolly เลยได้มาเจอ arduino อยากเขียนโปรแกรมลงชิพแล้วก็ทำเครื่องจักรขนาดเล็ก
ทำเองใช้เองครับ

ขอถามว่า มีไมโครคอนโทรเลอร์ ที่ไม่แพง และอัจฉริยะแบบ เจ้า Arduino และ Raspberry Pi
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่