สอบถามครับ อยากนำ strain gauge ขนาดเล็ก มาประยุกต์ทำสวิตซ์ ครับ

ตามหัวข้อเลยครับ สมมุตินะครับผมจะแปะ strain gauge อันเล็กๆไว้ในไม้บรรทัด เมื่อตัวไม้บรรทัดงอ ตัว strain gauge ก็จะสั่งให้มีสัญญาณดังครับ ปกติที่เค้าใช้กันคือ ใช้ เอาท์พุท strain gauge เพื่อวัดค่าเเรงกด เเรงเครียด แต่ผมไม่ต้องการครับ อยากสร้างวงจรอย่างง่ายเพื่อนำเอาท์พุทจาก strain gauge มาทำเป็นสวิตซ์ครับ  ซึ่งสามารถปรับได้ว่า ต้องงอไม้บรรทัดมากน้อยเเค่ไหนถึงจะสั่งสวิตซ์เปิดปิดได้ สมมุติว่า เมื่อไม่มีเเรงกระทำเอาท์พุทออกมามีค่าที่ 0.20v เเต่เมื่อมีเเรงกระทำ ค่า v จะเพิ่มขึ้นตามเเรงที่กระทำ พอเเรงกระทำมากขึ้นค่า v ถึงจุดที่เรากำหนดไว้ สวิตซ์จะสั่งเปิด พอค่าลดลงก็จะปิดคืน  ประมาณนี้ครับพอมีความรู้ด้านอิเล็คฯเล็กน้อยครับ มีตัวอย่างวงจรยิ่งดีเลยครับ ผมยังไม่มั่นใจว่าเอาท์พุทจะออกมาเป็นค่าโอม หรือ โวลท์กันเเน่ครับ  ขออภัยล่วงหน้าถ้าคำถามผมเหมือนเรื่องมากไปครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่