มีโอกาสมั้ยครับที่ "ไขควงวัดไฟ" จะชำรุดจนก่อให้เกิดอันตรายกับผู้ใช้งานได้

ตัดเรื่องเอามือไปโดนส่วนปลายไขควงที่เปลือยไปนะครับ
เงื่อนไขคือใช้งานอย่างถูกวิธีแล้ว
มีโอกาสที่วงจรวัดไฟจะเสียจนกระแสไฟฟ้าส่งมาถึงโลหะท้ายไขควงที่เราต้องสัมผัสหรือเปล่าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ขออธิบาย  ตามนี้ครับ

สมมุติหลอด NE-2 เกิดขาแตะกัน  เราก็ยังมี R 2.2 M Ohms จำกัดกระแสให้ไหลผ่านนิ้วมือเรา
แค่ 0.15 มิลลิแอมป์ (ซึ่ง ไม่รู้สึกเลย)  แต่หากขาหลอดแตะกันด้วย  และ R เกิดช๊อตด้วย
นั่นคงถึงชะตาชีวิตของเราจริง ๆ ครับ อมยิ้ม01
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่