[SR] Pilates Tone Up! : รีวิว “ พิลาทิส ” ครั้งแรก -- เฟิร์มทั้งตัวแบบฟินๆ | Ployrarin

“ พิลาทิส ” ได้ยินบ่อย แต่ไม่เคยเล่นจริงๆจังๆสักที
ตอนแรกเราคิดว่ามันน่าจะคล้ายๆโยคะ แต่ใช้เครื่อง
ความจริงแล้วมันมีอะไรมากกว่านั้น !
ฮาวทูโยคะกันไปบ่อยมาก วันนี้เราหันมาเปลี่ยนบรรยากาศ เล่นพิลาทิสบ้างดีกว่า!

Pilates คืออะไร
- พิลาทิสคือการออกกำลังกายแบบเน้นโทนกล้ามเนื้อให้แข็งแรง โดยใช้กล้ามท้อง (Core) ให้มากที่สุด
- มันจะมีความคล้ายโยคะตรงที่เน้นการวางท่าที่ดี ความมีบาลานซ์ และความยืดหยุ่น แต่ไม่ได้เน้นเรื่องกำหนดลมหายใจเท่าโยคะ
- สำหรับพลอย หลังจากเล่นเสร็จ รู้สึกว่ากล้ามเนื้อโทนขึ้นกว่าเล่นโยคะ วันต่อมามีปวดแปลบๆกันเลยทีเดียว
- เพราะฉะนั้นมันดีมว๊ากสำหรับแก้สิ่งนี้: เนื้อเผละๆ - posture ไม่ดี - ไม่มีความยืดหยุ่น

หลังจากที่ไปเล่น Private Class มาที่ Phillip Wain เราก็รู้สึกประทับใจในพิลาทิสขึ้นมากๆ
ปรกติเคยเล่นตามคลิปยูทูปบนแมตที่บ้าน เคยเข้าคลาสรวมของอีกสถาบันนึง
แต่มันสู้การมีครูส่วนตัว มาคอยแนะนำ เน้นจุดที่มีปัญหาจริงๆ มันเป็นอีกเลเวลนึงไปเลย
เพราะการที่เล่นคลาส 1 on 1 ครูเน้นท่าที่เหมาะกับเรา ทำให้ได้ผลเร็วกว่า แล้วก็ช่วยดูว่าเราทำท่าถูกต้อง ลดโอกาสบาดเจ็บ ดี๊ย์ดี!

พิลาทิส เล่นกับเครื่องก็ได้ เล่นบนแมตก็ได้ ขอแค่เราควบคุมหน้าท้องให้ถูกต้อง
พลอยเริ่มจากการฝึกท่าเบสิกก่อนเลย ให้หลังราบไปกับเครื่อง หน้าท้อง active ตลอดเวลา แล้วถีบเครื่องขึ้น-ลง
เค้ามีท่าให้วางขาหลายระดับนะ วางตรงปลายเท้าแล้วถีบ แล้วขยับมากลาง จนถึงส้นเท้า

เครื่องต่อไปก็ดูความยืดหยุ่นของหลังล่างกับสะโพกเรา ให้กดเครื่องลงไป แล้วยืนขึ้นมาแบบสมูทที่สุดเท่าที่ทำได้
ปรากฏว่า ไม่สมูทเลยค่าา 555 เพิ่งรู้วันนี้ว่าหลังล่างเราไม่ค่อยยืดหยุ่น

ลองเหยียบดูบ้างฝึกกล้ามเนื้อขา

เมื่อครูรู้แล้วว่าเรามีปัญหาหลังล่าง สะโพก ทำให้ core เราอาจแข็งแรงไม่เท่าที่ควร มีออกกำลังติดขัด
เราก็จะมาออกกำลังกายที่เน้นส่วนนี้กันละ ท่าจะเป็นประมาณว่า ค่อยๆโน้มตัวลงไปนอนแล้วค่อยๆยกตัวขึ้น เหมือนทำsit up แบบสโลวโม เพื่อให้ใช้กล้ามเนื้อท้องและหลังอย่างเต็มที่

ประมาณนี้

หรือจะเป็นท่าฝึกหลังล่างโดยตรง คล้ายๆกับ shoulder stand ในโยคะ

แล้วก็มีท่าออกกำลังหน้าท้องกับเอว (oblique) ให้ส่วนนี้แข็งแรงขึ้นมาด้วย

มาถึงส่วนไฮไลท์ของวันละ หลังจากที่เราออกกำลัง เปลี่ยนจุดอ่อนเป็นจุดแข็งของเราเสร็จ
ก็มาถึง session ถ่ายรูปจย้า 555 เล่นเสร็จแล้วกระชับไม่พอ เราต้องได้รูปลงไอจีด้วย

ในส่วนของท่าก็ปรึกษาคุณครูได้เลยนะคะ ว่าระดับเราเนี่ยพอจะทำท่าไหนได้บ้าง
เอาแบบท่าสวยและไม่ฝืน ถ้าต้องเกินตัวก็ไม่ไหว เราก็จัดไปพองาม

บางเครื่อง เรารู้สึกว่าถ้าหล่นมานี่ไม่สนุกแน่ๆ ก็มีคุณครูมาช่วยจับให้ค่ะ

วู้วๆๆ เป็นไงคะ พิลาทิส พอพลอยได้มาเล่นจริงๆจังๆก็คิดว่ามันดีมากเลย
เพราะทำให้เรากระชับขึ้น แล้วมันยังเน้นปัญหาได้เฉพาะส่วนมากๆ
ปัญหาของพลอย ทำให้ posture มันเสียไปนิดนึง ปวดบ่าไหล่ไม่เท่ากัน มาเล่นบ่อยๆครูบอกว่าแก้ได้ค่ะ
ขอบคุณ คุณครูบี มากๆค่ะที่มาสอนพลอยเล่นวันนี้ที่ฟิลิป เวน ความรู้ครูแน่นมากจริงๆ สมกับ certificate รับรองจากสถาบันชั้นนำ

เก็บตกบรรยากาศคลับเล็กๆน้อยๆค่ะ ประทับใจ Philip Wain ในความเป็นคลับไฮ-เอนด์ของผู้หญิง
คือเจ้าหน้าที่ทุกคน แม้กระทั้ง รปภ. ยังเป็นหญิงล้วน เราก็อุ่นใจมาก ทุกคนน่ารัก เครื่องออกกำลังก็ครบครัน ยิ้ม

เพื่อนๆคนไหนเคยเล่นอยู่แล้ว หรือไม่เคยเล่นแต่สนใจ มีคำถามยังไง
คอมเม้นท์กันมาได้เลยเด้ออ พลอยจะพยายามตอบให้ตรงที่สุดค่ะ

ยังไงอย่าลืมดูแลร่างกายตัวเองด้วยนะคะ รักตัวเองมากๆ ออกกำลังกายสม่ำเสมอ แต่ไม่ทำอะไรเกินตัว
การที่เรารู้ลิมิตของตัวเอง แล้วทำให้ดีที่สุดในขอบเขตที่เราทำได้ ดีกว่าการฝืนแล้วไปบาดเจ็บที่หลังเยอะเลยค่ะ
สู้ๆค่า

P.S. ก่อนจากไปขอฝากเพจของพลอยไว้นะคะ อย่าลืมแวะมาทักทายกันบ้างน้า

FACEBOOK: https://www.facebook.com/PloyrarinBlog/
INSTAGRAM: ployrarin.a

อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่