คนขี้เหร่คือคนอีสาน คนอีสานทุกคนคือคนขี้เหร่

ไม่รู้ใครเป็นผู้คิดตรรกะนี้ขึ้นมา เพราะเคยได้ยินบ่อยเวลาบางคน เห็นคนหน้าตาไม่ดีแล้วพูดว่า
“หน้าอย่างลาวอ่ะ” คำว่าลาวเราเข้าใจว่าอีสาน
คงไม่ใช่ประเทศเพื่อนบ้านเนอะ หรืออาจจะใช่ก็ตามเถอะ แต่เราว่ามันคือการเหยียด
แต่ก่อนจะมาประเด็นนี้ เราเห็นประโยคนึง

บอกว่าคนๆนั้น ขี้เหร่งั้นงี้ ไม่หล่อ ทำไมคนอื่นถึงมองว่าหล่อ “สำหรับเขาคือเห็นแล้วหิวลาบ” พะนะ🙄แต่คนที่ถูกพูดถึงเนี่ย ไม่ใช่คนอีสานนะคะ

เราเลยเกิดความสงสัย เพราะถ้าสำหรับเรานะ ถ้าพูดถึงลาบ เราก็นึกถึงภาคอีสานก่อนล่ะ
แล้วในมุมคนอื่นๆ ถ้าได้ยินคำว่า

หน้าตาไม่ดีเห็นแล้วหิวลาบ

จะนึกถึงอะไรกันบ้างคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่