** PTT ไม่น่ารีบ แตกพาร์ ....สภาพคล่องก็เยอะอยู่แล้ว **

กระทู้สนทนา
เช้านี้  คนดูแลโทรมาบอกว่า  PTT แตกพาร์  และ ราคาวิ่งไป 520   ถามผมว่า จะขายมั้ย ตอนนี้เกิดกระแส อยากซื้อเกินจริงไป  

ผมเองก็หวั่นๆ  แต่เนื่องจาก พอร์ทหุ้นในไทย คือ ส่วนน้อย จึงคิดว่าจะไม่ขาย  

ผมมอง PTT  ไว้ 600 UP  ตอนที่ PTTOR  จะเข้าตลาด  ซึ่งได้ข่าวว่าเลื่อน ไปปีหน้าอีกล่ะ  

PTT เป็นหุ้นพื้นฐานดี  มีปันผล  มีการกระจายความเสี่ยงไป หลายหมวด น้ำมันจะขึ้นหรือลง ก็จะมีกำไรที่ดีในระยะยาว ( ขาดทุนระยะสั้นได้)

มีการเปิด รร วิทยาศาสตร์ "กำเนิดวิทย์"   แสดงว่า มองไกล

มีการวิจัย เรื่อง แบตเตอรี่ อย่างจริงจัง  และ ผมคิดว่า  EA จะสู้ PTT ไม่ได้  ในที่สุด  จะปั้มไฟฟ้า  จะแบต ก็เถอะ
(แต่ถ้ามองระดับโลก  อนาคต เจ้าตลาดแบตเตอรี่  คือคนที่มียอดผลิตสูงที่สุด  ต้นทุนต่อหน่วยถูกสุด  PTT ก็อาจแพ้ได้)

สรุปคือ หุ้นดี   สภาพคล่องดี    แต่ถ้ารายย่อยมาสิงเยอะ  บางทีมันหนัก  เพราะรายย่อยชอบกำไรสั้นๆ ดักขายตลอด  

ขอบ่นหน่อยล่ะกัน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่