จริงๆแล้วป้อมพระจุลฯตอนร.ศ.112มีศักยภาพมากพอที่จะหยุดเรือรบฝรั่งเศสไหมครับ

ตอนนั้นฝรั่งเศสนำเรือรบที่เรียกได้ว่าไม่ได่มีแสนยานุภาพมากนักเข้ามาในแม่น้ำเจ้าพระยาแค่ 3 ลำ แถมตอนนั้นสยามมีป้อมปืนเสือหมอบอันทันสมัยและเรือรบหลายลำคอยสกัดตั้งหลายชั้น จริงๆแล้วป้อมพระจุลฯตอนร.ศ.112มีศักยภาพทางด้านอาวุธมากพอที่จะหยุดเรือรบฝรั่งเศสไหมครับ

ปลแท็คห้องหว้ากอเพราะอยากทราบข้อมูลด้านทางทหารครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่