ขอคำปรึกษาการลงทุนในอนาคตครับ? ไม่เคยคิดมากขนาดนี้มาก่อน เลยอยากได้ความคิดเห็นจากคนอื่นประกอบครับ

ผู้ชาย ผมขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการลงทุนครับ คือเป็นเรื่องที่คิดมาได้สักพักแล้ว ไม่เคยจริงจังขนาดนี้มาก่อน
แม่ของผมอยากให้ช่วยดูเรื่องการลงทุน เพื่อผลกำไรในอนาคต
ซึ่งคุณแม่ก็มีความรู้จบแค่ ป.4 นี่แหละครับ คือคุณแม่มีเงินก้อนจำนวนหนึ่ง
ตอนแรกคุณแม่ก็กะจะเก็บแช่บัญชีไว้กินดอกเบี้ย นี่แหละครับ

งานเข้า จนมาได้ยินจากคุณอาว่าทำไมไม่ซื้อกองทุน LTF หรือลงทุนในกองทุนรวมอื่นๆ เพื่อผลกำไรในอนาคต
ผมก็ศึกษามาได้ระดับหนึ่ง ก็รู้ว่ากองทุน LTF คงไม่เหมาะกับแม่ผม เพราะไม่ได้มีรายได้ประจำ
ซึ่งเงินก้อนที่มีอยู่ ได้มาจากคุณพ่อแบ่งให้ตอนเกษียณครับ แต่คุณแม่ก็ยังทำงานได้อยู่นะครับ แต่ก็ทำตามความสบาย อาชีพรับจ้างครับ
ตามประสาคนมีภาระน้อยครับ แต่ไม่มีหนี้สินนะครับ ก็มีเพียงค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าซ่อมบำรุงเล็กๆ น้อยๆ และก็ไม่ได้ส่งเสียผมแล้ว
โดยทุกวันนี้ก็ใช้เงินของคุณพ่อเป็นค่าใช้จ่าย พอกินได้สบาย สองคนตายาย
เพราะคุณพ่อได้เงินเลี้ยงดูจากที่ทำงานอีก 15 ปี ก็เลยไม่ได้ยุ่งกับเงินก้อนที่จะนำมาลงทุนครับ

คือที่ผมวางแผนให้กับคุณแม่ เป็นแผนประมาณนี้ครับ อมยิ้ม33
ผมจะนำเงินออกมาจากเงินก้อนทั้งหมด 50% แล้วมาแบ่งสัดส่วนลงทุน ตามนี้
35% ซื้อสลาก ออกสิน ระยะเวลา 3 ปี ความเสี่ยงต่ำ ผลกำไรน้อย
35% ซื้อสลาก ธกส ระยะเวลา 3 ปี ความเสี่ยงต่ำ ผลกำไรน้อย
30% ลงทุนในตราสารทุน (หุ้น) ความเสี่ยงสูง ผลกำไรสูง

ต้องบอกว่าที่วางแผนนำเงิน 30% มาลงทุนในหุ้น เพราะผมเองก็ได้ศึกษาและเล่นหุ้น โดยใช้เงินเย็นของตนเองที่มีอยู่ครับ
ต้องบอกว่าได้กำไร มากกว่าขาดทุนครับ เพราะลงทุนในเงินหลักหมื่น และกระจายความเสี่ยงไปหลายๆ หุ้น ผมไม่ได้เล่นแบบ Trade Day นะครับ
ผมจะเน้นเป็นการลงทุนระยะยาวมากกว่า ก็จะขายตอนที่คิดว่ากำไรมันเหมาะสมและพอใจแล้วครับ
คือผมก็อายุ 25 ย่าง 26 แล้วครับ ก็คิดว่าเริ่มเจ็บตั้งแต่ตอนนี้ก็น่าจะโอเค เลยตัดสินใจเริ่มหันมาเล่นหุ้นครับ

คำถามครับ
1.แผนที่ผมวางไว้ให้กับคุณแม่ ถ้าสำหรับผู้ตอบกระทู้แล้วคิดอย่างไรบ้างครับ เหมาะสมหรือไม่เหมาะสมครับ ข้อคำแนะนำด้วยครับ?

2.ถ้าผมจะลงทุนหุ้น โดยเน้นซื้อหุ้นของธนาคาร และธุรกิจที่ก่อตั้งมาหลายปี โดยดูผลประกอบการย้อนหลังรวมถึงผู้บริหารที่วิสัยทัศน์ดี เพราะคิดว่าความเสี่ยงน่าจะต่ำกว่าธุรกิจอื่น ซึ่งที่คิดมากเพราะเป็นเงินของคุณแม่ครับ ถ้าผมเลือกลงทุนกับธุรกิจลักษณะที่กล่าวมา ผมมาถูกทางมั้ยครับ?

3.สมมติว่าถ้าเป็นผู้ตอบกระทู้ จะมีวิธีบริหารกับเงินก้อนนี้ยังไงบ้างครับ แชร์ความคิดเห็นกันหน่อยครับ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่