มีโอกาสสร้างดาบ Lightsaber ในความเป็นจริงได้ไหมครับ

เคยอ่านกระทู้นึงเขากล่าวถึงการสร้างดาบนี้มีโอกาสเป็นไปได้แต่ติดตรงที่ว่า แสงนั้นไม่สามารควบคุมได้ ตามหลักการของวิทยาศาสตร์ถ้าแสงควบคุมไม่ได้มนุษย์เราจะมีโอกาสเจอวิธีคุมมันได้ไหมครับ รวมไปถึงความเร็วแสงในอนาคตไม่ว่ากี่พันปีมนุษย์จะหาสิ่งที่เทียบเท่าแบบนั้นได้ไหมครับ
แต่เห็นมาว่า ถ้าเปลี่ยนจากแสงเป็นพลาสม่าเราสามารถควบคุมได้หรอครับ ทำไมพลาสม่าเราควบคุมได้ละครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่