เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ช่วยเลือกกล้องตัวใหม่แทนที่ D5600 ตัวเก่าหน่อยครับ

เนื่องด้วยผมต้องสูญเสีย NIKON D5600 ที่ซื้อมาปลายปีที่แล้วก่อนวัยวันควร (ขาตั้งพับ ตอนส่องดาว)
ซ่อมเสร็จขายต่อทันที ผมทำใจอยู่นานจนตอนนี้จะซื้อกล้องตัวใหม่ ในใจผมตอนนี้ลังเลระหว่างจะใช้ DSLR แบบเดิม
หรือจะเปลี่ยนมาเป็น MLR แทน ผมไม่ได้ถ่ายเป็นอาชีพ เน้นถ่ายเป็นงานอดิเรก ชอบเดินป่า ถ่ายธรรมชาติ ถ่ายดาว

ที่ผมเล็งไว้มีอยู่ 3 รุ่นครับ ทุกรุ่นมีช่องมองภาพ
NIKON D7200 Body (ผมยังมีเลนส์ Kit 18-140 อยู่เพราะไม่ได้เอาใส่กระเป๋าไปด้วย) ตอนนี้ราคาลงมาพอสมควร
และผมยังชอบฟีลลิ่งในการจับกล้อง การถ่ายของ DSLR อยู่มากๆ

SONY A6300 เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ผมเล็งไว้ การพกพาที่สะดวกของ MLR ที่ทำให้ผมสามารถพกพาไปได้ทุกที่
เพราะบางครั้งผมใช้ D5600 ก็ไม่ได้พกไปไหนตลอดยกเว้นตั้งใจไปถ่ายจริงๆ ราคาตอนนี้ ปกศ อยู่ในงบประมาณ
ที่ผมยังซื้อได้ แต่ราคาเลนส์แอบแรงไปนิดหนึง

FUJI XT-20 เป็นตัวเลือกที่สูสีกับ SONY A6300 เลยครับอีกอย่าง หน้าตาของมัน ให้ความรู้สึกสมัยที่ยังใช้กล้องฟิล์ม
อยู่ลยครับ ราคาเลนส์ก็แรงอยู่พอสมควรเหมือนกัน

มีข้อสงสัย เนื่องจากไม่เคยใช้ MLR
- ช่องมองภาพ แบบ OVF กับ EVF ให้ความรู้สึกต่างกันมากน้อยแค่ไหน ผมถ่ายภาพห่วยมากถ้าไม่มีช่องมองภาพ
- SONY A6300 กับ FUJI XT-20 ใช้โหมด HSS ได้ไหมครับเวลาถ่ายย้อนแสง

นี่เป็นการตัดสินใจที่ยากลำบากอีกครั้งหนึ่งเลย ถ้าเหมาได้นี่เหมาหมดแล้ว แต่เลือกได้ตัวเดียวเอาตัวไหนดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่