1 ปี ที่เลี้ยงแคคตัสต้นนี้มา มันมีชื่อว่าอะไรหรอครับ (มีรูปนะครับ)

ตามหัวข้อเลยครับ บอกก่อนเลยว่าตอนไปซื้อที่ตลาดนัดกลางคืนคิดว่าเป็น นูดัม (A. asteria nudum) แต่พอตอนเช้ามานั่งดูใหม่+เปิดรูปในเน็ตก็กระจ่างเลยครับ 5555 (ถึงว่าทำไมมันถูก) ก็เลยเลี้ยงมาแบบไม่คาดหวังอะไรมาเป็นเวลาปีกว่าๆ จนเป็นดังรูป
วันนี้ด้วยความว่างเลยหารูปที่เคยถ่ายไว้ตอนซื้อมาครั้งแรกแล้วมาเปรียบเทียบกับปัจจุบัน คือเปลี่ยนไปเยอะมาก

ตอนนั้น

ตอนนี้

จึงเกิดคำถามขึ้นมาว่า
1. ต้นนี้มีชื่อทั่วไป และชื่อวิทยาศาสตร์ ว่าอะไรหรอครับ
2. วิธิเลี้ยงเลี้ยงยังไง (ของผมเลี้ยงในร่มให้แดดเฉพาะตอนเย็น เพราะให้แดดทั้งวันผิวจะเหี่ยวอ่ะครับ)
3. ที่ผิวตรงโคนจะมีคราบอะไรก็ไม่รู้ มันคืออะไรครับ
4. ใครที่เลี้ยงต้นนี้ไว้เหมือนกันขอดูรูปของคุณๆหน่อยนะครับ
....ขอบคุณครับ....
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
นูปต้า (Echinopsis subdenudata) ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่