ช่วยแนะนำวิธีออกกำลังกายหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
คือเราไม่ได้ออกกำลังกายมา3-4ปีแล้ว แต่อีกประมาณเดือน2เดือนข้างหน้าเราจะไปเรียนฝึกป้องกันแล้วค้ะ ก็เลยอยากเตรียมร่างกายให้พร้อมสักหน่อยหนักเบาไม่ว่ากันเรามีเวลาว่างเยอะเลยค้ะ ช่วยให้คำแนะนำทีขอบคุณมากค้ะ
ปล.เราอยากจะไปเรียนพวกต่อยมวย,ยูโด,ไอคิโด้และอื่นๆ(เกี่ยวกับการป้องกันตัวคือยังไม่แน่ใจว่าจะเรียนอะไรบ้างอันไหนเหมาะสมกับผู้หญิง) ไม่ร้อนวิชาเลื่อยๆเลยค้ะแนะนำที่สอนดีๆให้เราด้วยนะค่ะ ค่าคอสค่าอุปกรณ์อะไรต่างบอกมาได้เลยค้ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่