Honda Mobilio สีร่อนตรงหม้อเบรคแบบนี้มันคืออะไร โดนอะไรครับ

กระทู้คำถาม
คือพึ่งสังเกตุเห็นห้องเครื่องตรงหม้อเบรคมันเหมือนโดนน้ำมันเบรคหรือเปล่าครับ  มันลงไปถึงคานใต้ถังตัวนี้ คู่มือบอกน้ำมันเบรคเปลี่ยนน่าจะยังไม่ถึงกำหนดนับเป็นปีครับ

รถเข้า 0 ตลอด  น้ำมันเบรคก็ยังเต็มไม่น่าจะหยด  สภาพตรงนั้นแห้งและเริ่มมีสนิมกินครับ มันน่าจะเกิดจากอะไร  รถเข้าปีที่ 3 140000 โลครับ

แก้ไขคำสะกดผิด
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ลูกยางเบรคหมดสภาพ เก็บน้ำมันไม่อยู่ เปลี่ยนครับ เปลี่ยนลูกยาง หรือเปลี่ยนแม่ปั๊มเบรค ตอนนี้ก็เอาน้ำราดล้าง ให้น้ำมันเบรคที่เปื้อน ออกไปก่อน เดียวน้ำมันเบรคจะไปกัดสีตรงส่วนอื่นเพิ่ม แล้วจะเป็นสนิมลามไปอีก

แต่แปลกตรงที่รถแค่ไม่กี่ปี นี่แหละ แล้วน้ำมันเบรคไม่ลดลง ก็อากเกิดจาก เติมน้ำมันเบรคเกิน แล้วน้ำมันหกไปโดนส่วนนั้น แล้วไม่ยอมล้าง บางทีอาจจะไม่รั่วก็ได้ครับ ลองล้างให้สะอาด เอาสีที่ลอกออกให้หมด แล้วสังเกตดูว่ามีน้ำมันซึมออกมาอีกหรือเปล่า เพราะรถยังใหม่มาก รถที่บ้าน ซีวิค 2006 ใช้มายังไม่รั่วเลย สิบกว่าปีแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่