ว่าด้วยเรื่องของ "ประกันสังคม" และ "เงินทดแทน" เมื่อลาออกหรือตกงาน

คุณค๊าาาาาา เคยได้ยินกันล่ะสิว่า ถ้าลาออกไปแจ้งประกันสังคมเพื่อขอเงินชดเชย แล้วคุณจะได้ครึ่งนึงของเงินเดือนตั้ง 6 เดือนแน่ะ...​ แต่เดี๋ยวก่อน มันใช่ที่ไหนกันล่ะ เรื่องมันเป็นแบบนี้นะ...

ทุกวันนี้เราถูกหักประกันสังคมด้วยอัตรา 5% ของฐานเงินเดือนสูงสุดแค่  15,000 บาท  (15,000 x 5% = 750 ต่อเดือน หรือปีละ 9,000 บาท) แม้คุณจะมีเงินเดือน 300,000 คุณก็จะถูกหักประกันสังคมแค่เดือนละ 750 หรือปีละ 9,000 ถ้วนกันนะคะ

กรณี "ลาออก"

ประกันสังคมจะชดเชยให้แค่ 30% ของฐานเงินเดือนสูงสุดที่เราส่งประกันสังคม มิใช่ฐานเงินเดือนจริงนะตัวเธอว์ แปลว่าถ้าเราลาออกแล้วเราไปแจ้งประกันสังคมเพื่อรับเงินทดแทนระหว่างว่างงาน คุณจะได้รับเงิน 4,500 บาท (15,000 x 30% = 4,500) ต่อเดือน

ระยะเวลาได้รับเงินทดแทน แค่ 3 เดือน หรือ 90 วันนะคะ สำหรับกรณี ลาออก แปลว่าถ้าคุณลาออกแล้วยังไม่ได้เข้าทำงานประจำใหม่ที่อื่นภายใน 3 เดือน (ถึงจะว่างงานยาวไปเป็นปี คุณก็ได้แค่นี้ล่ะค่า) คุณจะได้เงินแค่ 13,500 บาทสุทธิค่ะ (4,500 x 3 เดือน = 13,500) แล้วระหว่างนี้ คุณจะต้องคอยรายงานตัวกับประกันสังคมเดือนละ 1 ครั้ง ภายในวันที่ที่กำหนด ประกันสังคมจะจ่ายเงินเป็นรายเดือนเมื่อเราไปรายงานตัวตามวันที่กำหนด (เดี๋ยวนี้รายงานตัวได้ทางออนไลน์แล้วจ้า สะดวกสบายมาก) หากรายงานตัวช้า ก็ไม่ได้เงินสิคะคู๊ณณณณณ ร้องไห้

แต่ถ้า "ถูกเชิญออกแบบปุ๊บปั๊บรับโชค" เมื่อคุณรับโชคจากบริษัทคุณแล้ว อย่าลืมมารับเงินทดแทนจากประกันสังคมด้วยนะคะ กรณีนี้คุณจะได้เงินชดเชย 50% ของฐานเงินเดือนสูงสุดที่คำนวนเพื่อหักประกันสังคม (15,000 x 50% = 7,500) รับไปเลยค่า 7,500 บาทเป็นระยะเวลา 6 เดือน

หากคุณเงินเดือนเกิน 15,000 บาท ต่อเดือน คุณจะได้เงินทดแทนตามมูลค่าข้างต้น แต่ถ้าคุณเงินเดือนน้อยกว่า 15,000 ล่ะก็ คุณต้องเอาฐานเงินเดือนที่ใช้คำนวนการหักประกันสังคม ไปคิดคำนวนเองนะคะ ซึ่งจะได้น้อยกว่ายอดเงินที่ระบุไว้ข้างบนค่า

สิทธิของเรา  อย่าทิ้งให้เสียเปล่านะคะ เท่
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่