หลังจากผ่าตัดดามกระดูกสันหลังมาแล้ว ต้องใช้เวลาอีกเดือนกระดูกจึงจะเข้าที่

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ ขอปรึกษาด้วยครับ
เนื่องจากคุณแม่มีอาการเจ็บหลัง เวลานั่ง (นอน ยืนไม่เจ็บ) ได้ไปเข้าทำการรักษา โดยคุณหมอได้ทำการตรวจ แล้วพบว่ากระดูกสันหลังมีการ งอผิดรูปบริเวณเอว ซึ่งก็งอจริงเพราะตอนสาวๆคุณแม่ใช้หลังเยอะ ซึ่งถ้ามองดูจะเห็นกระดูกสันหลังตรงเอวปูดออกมา จากนั้นคุณหมอได้นัดและทำการผ่าตัด ดามเหล็กเพื่อดึงกระดูกสันหลังให้เข้าที่ หลังจากผ่าตัดกระดูกตรงส่วนที่งอก็กลับมาตรง แต่อาการปวดตอนนั่งก็ยังไม่หาย คุณแม่ผ่ากลางเดือน พฤษภาคม ตอนนี้ เข้าต้นเดือนสิงหา นับแล้วก็ประมาณ 3 เดือนกว่า ครับ ก็ตอนนี้ก็อยู่ในระยะพักฟื้น แต่คุณแม่ก็มีความกังวล เพราะมันยังไม่หายปวดตอนนั่ง  อีกทั้ง การไปพบคุณหมอครั้งสุดท้าย (จากการนัด) ทางคุณหมอก็ไม่ได้ให้ข้อมูลเลยว่าจะอะไรยังไง? บอกแต่ว่า แผลแห้งดี ให้เดินออกกำลังบาง อย่าก้ม อย่ายกของหนัก เท่านั้น ผมได้ลองไปสอบถามพยาบาล คุณพยาบาลบอกว่า " เจ็บมากี่ปี ถ้าจะให้หายก็ต้องใช้เวลาเท่ากัน " ผมได้ฟังก็ใจแป้วเลย ครับ แต่เคสแฟนผมไปผ่ากระดูกงอกที่ข้อศอกแล้วทับเส้น ปวดชาลงมือ แฟนผมใช้เวลาประมาณ 6-7 เดือนหลังผ่า ถึงจะหาย (ตอนแรกหลังผ่า 2-3 เดือนก็วิตกจริตว่าไม่หายเพราะยัง ปวดชา เหมือนเดิม) แต่เคสคุณแม่ ผมไม่มีข้อมูลเลย เลยยังไม่กล้าไปคุยอะไรกับท่าน

อีกอย่าง การเดินทางไปหาคุณหมอที่ผ่า ( รพ.รัฐ ) ต้องเดินทางไปประมาณ 300- กม. ไปกลับ 600 กม. คุณแม่ต้องนอนไป เพราะนั่งนานๆแล้วปวด ส่วนอาการแทรกซ้อนอย่างอื่นไม่มีครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความคิดเห็นล่วงหน้านะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่