ขอวิธีเลิกปั๊มนมที่ไม่ทรมานค่ะ (ลูก 1 ขวบกว่าแล้วค่ะ)

ตั้งใจจะเลิกปั๊มนมแล้วค่ะ ค่อยๆลดรอบปั๊มมา 6 เดือน จนตอนนี้เหลือวันละ
1-2 รอบ แต่หยุดไม่ได้เลย นมจะแข็ง เจ็บมาก ปั๊ม 1-2 รอบมา 2 อาทิตแล้วค่ะ
ไม่มีวี่แววจะกีขึ้นเลย พอเว้นระยะเกิน 20 ชม. จะมีอาการเหมือนท่อน้ำนมอุดตัน
รบกวนช่วยแชร์วิธีที่ถูกต้อง ไม่ทำให้เกิดเต้านมอักเสบให้หน่อยได้ไหมคะ
โทรไปคลินิกนมแม่ให้เราเลิกปั๊มไปเลย ใส่เสื้อในรัดๆ กินยาแก้ปวด เราว่ามันทรมานไป
หรือถ้าเปนวิธีที่ดีที่สุด เราก็โอเคค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่