เป็นผื่นแดงที่คอรักษายังไง...?นอกจากทาสเตียรอยด์แล้ว

กระทู้คำถาม
คือหนูเป็นผื่นตรงใต้คางค่ะ ตอนแรกเริ่มเลยมันจะคันๆ แล้วหนูก็เกาตามปกติแต่คือถ้าผื่นปกติ ทายาหรือไม่เกินอาทิตย์ก็น่าจะหายแล้ว แต่นี่หนูเป็นตุ่มแดงเลยไปหาหมอ หมอให้ยามาทาคือแกบอกว่าเป็นภูมิแพ้อากาศเกี่ยวกับพวกนี้แหละ แล้วคือทายาแล้วรอยตุ่มแดงมันสีก่ำแดงอ่ะ ต่อมาเป็นจุดรอยแผลสีดำ เป็นทับตรงรอยตุ่มเดิมนั่นแหละ หมอนัดไปอีก หมอก็บอกว่าเดี๋ยวรอยมันก็จะจางๆลงนะ ทายาไปเรื่อยๆ คือเป็นตามอากาศนั่นแหละบางวันร้อนเหงื่ออกงี้ก็จะเริ่มคันตรงตุ่ม แล้วจะเป็นแดงๆขึ้น หนูเลยไปหาหมออีกซึ่งเป็นหมอผิวหนัง ซึ่งโรงบาลนั้นมีแต่โรคผิวหนังโดยเฉพาะค่ะ เดินเข้าไปยังตกใจ เอ้ะโรคเราดูร้ายแรงขนาดนั้นเลย555 แล้วหมอก็ซํกประวัติทำดูเรื่องง่ายดาย แกบอกนี่มันปกติที่เราจะแพ้ได้บาคนแพ้มากแพ้น้อยไม่เหมือนกัน เดี๋ยวหมอจะให้สเตียรอยด์ไปทานะ ทาบางๆ หนูก็ทำตามหมอบอกค่ะ ปรากฏว่าหายจริง ไม่คัน แต่หนูก็พยายามไม่ทามากเนื่องจากหนูก็เริ่มหายๆไปแล้ว ไม่อยากใช้สเตียรอยด์ แต่พอหนูไม่ทาแล้วมันก็ตุ่มขึ้นอีก หนูเป็นมาประมาณ 7เดือนได้ อยากทราว่ามีตัวยาดีๆๆที่แนะนำหนูได้มั้ยคะ นอกจากสเตียร์รอยแล้ว ขอบคุณค่ะ^^
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่