ลูกป่วยเป็นมือเท้าปาก 3 ครั้งติด

รอบนี้เป็นรอบที่ 3 แล้วที่น้องป่วยเป็น โรคมือเท้าปาก  ระยะเวลาในการติด 3 เดือนที่ผ่านมานี้  เป็นทุกเดือน

สาเหตุการป่วย  มาจากเนอสรี่ ที่น้องไปเรียนทุกวัน  ติดมาจากเพื่อนที่ รร. พอเพื่อนหาย  ลูกเราติด  พอลูกเราหาย เด็กคนอื่นเป็นต่อ  ลูกเราก็เอาติดมาอีก  เป็นอยู่แบบนี้  3 เดือนติดๆกัน ภายใน1 เดือน  จะได้ไปเรียนจริงๆ แค่ 1-2 อาทิตย์  ที่เหลือ นอน รพ.  หายก็รักษาตัวต่อที่บ้าน   จนกว่าจะแน่ใจว่าหายดี

แต่.... มีผู้ปกครองบ้างคน  ที่เวลาลูกป่วยชอบเอาลูกมาส่ง รร.  ด้วยเหตุผลที่ว่า  ไม่มีคนดู ต้องทำงาน 😞  ภาระนั้นจึงตกมาเป็นของ ครู

รอบนี้เราไม่ยอมแล้ว  ยังไงๆก็ต้องคุยกันให้รู้เรื่องไปเลย   เพราะรอบที่แล้ว เห็นใจทางรร. ว่าถ้าปิด รร. ไม่ได้  รบกวน เสาร์อาทิตย์ ที่ รร. หยุด ช่วยทำความสะอาดด้วยนะค่ะ แต่การทำความสะอาดนั้นบอกไม่ได้ ว่าทำสะอาดมากแค่ไหน...

คืนวันเสาร์ พาครอบครัวออกไปทานข้าวปกติ กลับเข้ามาบ้าน ก็พาน้องไปล้างมือ และดูรอบยุงกัดว่ามีมั้ย  แต่ก้มลงดู ต้องตกใจ เพราะฝ่าเท้าน้อง เต็มไปด้วย ตุมแดงๆ  เต็มเท้า มือ ไปหมด  เลยรีบส่องไฟดูปาก  มันใช่เลย!  มันมาอีกแล้ว  โรคนี้ไม่มีวักซีนรักษา  เด็กที่เป็นแล้วจะเป็นอีก   เด็กที่ไม่เป็นก็ไม่เป็นจริงๆก็มี  โรคนี้รักษาตามอาการ ใช้ยาฆ่าเชื้อไม่ได้  รักษาจนกว่าจะดีขึ้น  ซึ่งโรคนี้ ทรมานสำหรับเด็กอย่างมาก

เช้าวันจันทร์ โทรไปที่ รร. ไม่เจอครูใหญ่  ครูพี่เลี้ยงรับสาย
แม่ : ขอโทษนะค่ะ มีเด็กในรร. เป็นมือเท้าปากมั้ยค่ะ
ครู : อ๋อ!  ไม่มีค่ะ พอดี รร. พึ่งเปิด วันจันทร์ ยังไม่มีรายงายจาก พ่อแม่นะค่ะ
แม่ : อ้าว! เหรอ นั้นขอบคุณนะค่ะ  
แล้ววางสายไป   คิดในใจว่า  ถ้าไม่มี ลูกกูจะไปเอามาจากไหนวะ!!!

อีกครึ่งชัวโมง  โทรไปใหม่  ขอสายครูพี่เลี้ยงของน้องเลย  เพราะตอนแรกครูยังไม่มา  ไปรถตู้  
แม่ : ครูค่ะ  น้องไม่สบายเป็นมือเท้าปากอีกแล้วนะค่ะ  
ครู : เหรอค่ะคุณแม่
แม่ : ก่อนหน้านี้ มีเด็กเป็นมั้ยค่ะ
ครู : มีค่ะคุณแม่  มีเด็กเป็นคนนึ่ง
แม่ : นั้นไง  ทำไมมันไม่หายกันไปสักที  เนี่ยน้องเอามาอีกแล้ว  นั้นคุณแม่ขอคุยกับครูใหญ่หน่อย
ครู : ครูใหญ่ไม่อยู่  อยู่แต่คุณแม่ของครูใหญ่ (เป็นครูใหญ่มากก่อน  แต่ส่งต่อให้ลูกสาวแล้ว  แต่ก็ยังมาทำงานอยู่ )

แม่:  ได้ค่ะ ขอสายหน่อยค่ะ
ครูลักษณ์  : ว่ายังไงค่ะคุณแม่
แม่ : สวัสดีค่ะ คุณแม่ของน้อง เรอินะจังนะค่ะ  ตอนนี้น้องป่วยเป็นมือเท้าปากอีกแล้ว

ครู : อ่อ เหรอค่ะ  คือก่อนหน้านี้ก็ไม่มีเด็กเป็นเลยนะ
แม่ : คือก่อนหน้านี้ ก็มีเด็กเป็นค่ะ  ลูกเราหาย เด็กคนอื่นเป็น  พอส่งลูกกลับ ลูกเราเป็นต่อ คือโรคนี้ มันไม่ยอมหายไปจาก รร. เลย  จะให้โทษ รร. ว่าผิดทั้งหมดก็ไม่ใช่ อันนี้เข้าใจ  แต่คือไม่เข้าใจที่ว่า  ทำไมถึงรับเด็กป่วยเข้ามาใน รร. ทำไมถึงให้ครู ป้อนยานักเรียน ทำไมถึงไม่ส่งเด็กกลับบ้าน  

ครู : อ่อ ในกรณีนี้ เด็กแค่เจ็บคอ  ยาแก้แพ้ ไม่ได้มีไข้อะไร  ถ้ามีไข้ถึงส่งกลับหมดจนกว่าจะหาย  
( 😑😑 คืออาการพวกนี้ มันก็คือตัวเริ่มต้นของการป่วยป่ะ )

แม่ : แล้วเนี่ย คืนที่น้องป่วย  แม่รีบส่ง ข้อความไปหา แม่น้องอีกคน ที่อยู่ห้องเดียวกัน เพราะเค้าเล่นด้วยกันน่าจะติดพร้อมกันนะ  เพราะ วันพุธที่ผ่านมา รร. มีกิจกรรม หาของในลูกบอลเล็กๆ ลงไปหากันในคอก  อยากรู้ว่า เคยทำความสะอาดของเล่นกันบ้างมั้ย  สรุป ติดพร้อมกันทั้งคู่ 😭   ทำไมถึงไม่มีการปิด รร. ฆ่าเชื้อโรคให้มันหายไปเลย เด็กจะได้พักกันไป
ครู : อ่อ นั้นครูจะเก็บไป พิจารณา
แม่ :  ยังไงๆมันก็ต้องปิดทำความสะอาด  ถ้าไม่ปิด รร. เชื้อโรคก็ไม่หายไปสักที เด็กก็จะวนเวียนติดๆหายๆกันแบบนี้  
ครู : นั้นเก็บไปพิจารณา เพราะการปิดรร. มันค่อนข้างลำบาก
แม่ : แล้วแบบนี้ ทางรร. จะรับผิดชอบเรื่องที่เกิดขึ้นนี้ยังไง
ครู : ก็เอาอย่างนี้แล้วกัน  แล้วแต่คุณแม่ จะให้หยุดจนกว่ามีภูมิต้านท้านอะไรก็ได้ ไม่ว่าไม่ได้ว่าอะไรเน่อ มันก็เป็นเคสๆ พูดกันตรงๆ
แม่ : เป็นเคสๆ 😑 ก็เข้าใจนะค่ะ  แค่ขอความร่วมมือ เพราะแม่เองก็ดูแลน้องดี ไม่เคยเอาน้องไปแหล่งชุมชน  บ้านบอลก็ไม่เคยพาไป  ให้คุณแม่ดูแลน้องดีแทบตาย  แต่พอส่งน้องไป รร .  เจอผู้ปกครองส่งน้องไม่สบายมา รร. อีก บอกเลย คุณแม่ก็ไม่ไหว
ครู: เราเข้าใจค่ะ
แม่ :  เราขอคำตอบนะค่ะ ว่าทางรร. จะจัดการยังไง และขอเงินคืนของเดือนนี้ที่พึ่งจ่ายไป
ครู : อ่อ ดีค่ะ มาเอาได้เลย  
---------------------------------
อีแม่ตัดสายไปทันที เพราะหมอเข้ามาตรวจน้องพอดี คือมันไม่ได้อยู่ที่เงินนะ อยากได้คำตอบของเรื่องนี้มากกว่า
แค่ขอความร่วมมือ  ทำไมมีให้กันไม่ได้  ครูพี่เลี้ยงเค้าก็อยากให้ปิด  แต่เกรงใจผู้ปกครองบ้างคนที่ทำงานไม่มีเวลาดูลูก  เฮ้อ!! เหนื่อยใจจริงๆ  

ทำอะไรไม่ได้ ทำได้แค่ให้น้องหยุดเรียนไปเลย  รอจนกว่าจะ 3 ขวบ ถึงตอนเข้า รร. ได้ คิดว่าป่านั่นคงมีภูมิคุ้มกันที่ดีขึ้น

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่