[CR] รีวิว Mijai สกู๊ตเตอร์ไฟฟ้ารุ่นใหม่ของ Xiaomi

วันนี้มีของเล่นใหม่มารีวิวกันอีกแล้วๆ เพิ่งได้มาสดๆร้อนๆ ได้มาแบบมึนๆงงๆ จู่ๆเสียตังไม่รู้ตัวเลย
แฟน : เธอเราสั่งเค้าสั่งสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้ามาใช้น่ะ
ผม : จักรยานไฟฟ้าคันที่ซื้อมาล่ะ
แฟน : เค้าขี้เกลียดปั่น มันเหนื่อยน่ะ
ผม : บ่น !@#$%^&*()_+ จะเสียเงินทำไม นุ้นนี้ๆ แฟนเริ่มน้อยใจ บอกกดยกเลิกสินค้าก็ได้ๆ
เห็นแฟนตีหน้าเศร้า เลยเผลอหลุดปากบอกไป เธออยากได้ก็แล้วแต่ๆ ไอ้ผมก็ลืมไป
สรุปผ่านไปไม่ถึงอาทิตย์ กำลังอาบน้ำอยู่ขนส่งโทรมาแจ้งมีสินค้ามาส่งๆ ผมถามกลับของอะไรยังไม่ได้สั่งอะไรเลยๆ
ขนส่งบอกผมก็ไม่ทราบ แต่ของชิ้นใหญ่อยู่ครับๆ พี่อยู่ที่ทำงานหรือเปล่า พอดีเป็นวันหยุดๆ
ผมเลยต้องขับรถออกไปรับของกลางทางกับขนส่ง

เป็นการรีวิวแบบคราวๆ ให้เห็นรูปลักษณ์เจ้าสกู๊ตเตอร์น่ะครับ ของมาถึงประกอบถ่ายๆแล้วก็เอาออกไปเล่นเลย
ขอแนบลิงค์ของต่างประเทศน่ะครับ
https://www.youtube.com/watch?v=bIeX_tJR9l0

ข้อมูลแบบคราวๆคือ หาจากในเน็ตเหมือนกัน
เจ้าสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าชื่อ Mijai  เป็นของ Xiaomi เป็นสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า 2 ล้อแบบยืน แล้วกดคันเร่ง
ตัวรถในเว็บของจีนบอกไว้ใช้วัสดุเดียวกับทำเครื่องบิน ตอนนี้มี 2 สีคือ ดำ กับ ขาว
ทำความเร็วสุงสุดได้ 25 KM/H  ถ้าเป็นโหมดประหยัดพลังงาน 18KM/H เห็นบอกไว้วิ่งได้ไกลถึง 30km ในการชาร์จพลังงานหนึ่งครั้ง
ใช้แบตเตอรี่ขนาด 280Wh และมีมอเตอร์ขนาด 500W ตัวสกู๊ตเตอร์ยังมีระบบเบรก KERS และ E-ABS
น้ำหนักทั้งคัน ประมาณ 12 กิโลๆ
ค่าตัวเจ้าสกู๊ตเตอร์ 1999 หยวน ตีเป็นเงินไทยช่วงนี้ก็ 10000 บาท

เจ้าสกู๊ตเตอร์ที่ว่าก็มาถึงแล้วๆ บรรจุอยู่ในกล่องกระดาษอย่างดีเหมือนเคย

บนกล่องก็จะมีข้อมูลการประกอบอยู่ๆ ตามจริงไม่มีบอกไว้ก็ประกอบได้อย่างง่ายๆเลยครับ

ตัวสกู๊ตเตอร์ ก็พับหักคอมาอย่างกับปลาทูแม่กลองครับๆ ฮ่าๆ

ในกล่องก็จะมีเอกสารประกอบๆมานิดหน่อยๆครับๆ บอกรายละเอียดต่างๆ และวิธีก็ใช้งานเบื้องต้น ความปลอดภัย บราๆๆๆ ขอข้ามเลยน่ะครับ

อันนี้จะเป็นอุปกรณ์ในการชารจ์ไฟฟ้า ตรงกลางจะมีท่อๆที่ต่อกับ จุกลมล้อจักรยานมา 1 อันครับ

มาถึงการประกอบง่ายๆมาก คืนคอที่พับลง แล้วดันตัวล๊อคสีขาวขึ้น พร้อมกับหมุนตัวล๊อคสีดำอีกตัวมาล๊อค

เกือบลืมไป มีอุปกรณ์อีกชิ้นสำหรับต่อแฮนด์สกู๊ตเตอร์  เป็นเหมือนไขขวงมือ กับสกรูหัวจมเตเปอร์ 4 ตัวครับ

เอาแฮนด์สกู๊ตเตอร์  ต่อเสียบๆลงไป แล้วก็ขันสกรู หน้า 2 หลัง 2 เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

เรียบร้อยๆ สะดวกง่ายๆ รวดเร็วๆ

ส่วนเจ้าตัวสกู๊ตเตอร์ ก็สามารถเชื่อมต่อข้อมูลผ่านแอปได้น่ะครับๆ

รูปปิดท้ายๆ ถ่ายกับรุ่นพี่

จากการเอาออกไปเล่นๆ ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ
1. ครั้งแรกตอนประกอบเสร็จแล้ว กดสวิตซ์เปิดเครื่องลองกดคันเร่งเพื่อจะดูล้อหมุน ว่ามันแรงขนาดไหนๆ กดไปไม่มีผลอะไรรถนิ่งสนิท
กลับไปอ่านข้อมูล ต้องขึ้นยืนบนรถแล้วไถออกไปซักหน่อยแล้วค่อยกดคันเร่งรถถึงวิ่งครับ
2. ตอนเล่นครั้งแรกๆไม่ค่อยชินๆเท่าไร ทรงตัวยังไม่ได้ ตอนเข้าโค้งกลับรถค่อนข้างยาก
ควรใส่รองเท้าผ้าใบในการเล่นไม่งั้นเล็บเท้าอาจจะไปกับพื้นถนนได้ + หมวกจักรยานก็ดี
3. สกู๊ตเตอร์สามารถเปิดไฟหน้าได้โดยการกด 1 ครั้งที่สวิตซ์ ไฟหน้าค่อนข้างสว่างๆชัดว่าชัดเจนเลย
และ มีไฟท้ายๆด้วย ซึ่งเวลาเราจะเบรค ไฟท้ายจะกระพริบบอกด้วยๆ
4. มันมี 2 โหมดคือธรรมดากับประหยัดพลังงานๆ มันจะแรงต่างกันครับๆ
วิธีเปลื่ยนโหมดคือกดเบิ้ล 2 ที ไฟสีเขียวหน้าจอจะแสดง มันจะเปลื่ยนเป็นโหมดประหยัดพลังงานให้
5. เติมลมยางล้อหลังๆ สามารถไปกดเติมที่ปั้มน้ำมันได้ๆครับ
ส่วนล้อหน้า จุกลมมันจะหมุดอยู่ข้างในเติมไม่ได้ต้องต่อสายที่เขามีให้มาในกล่องครับ ผมเลยต้องไปซื้อปั้มลมแบบปั้มเองมา
6. เล่นช่วงแรกก็อาจจะมีหวาดเสียวในการเข้าโค้งๆ หรือทรงตัวๆ เพราะตอนกดเร่งค้างๆไว้ ผมว่ามันค่อนข้างจะเร็วๆเลยทีเดียว
แต่เล่นไปซักพักก็จับทางได้และชินกับความเร็วๆ

จบการรีวิวแบบคราวๆ ถ้าหากพิมพ์ผิดพลาดในข้อมูล หรือแท๊กผิด ข้อมูลไม่ได้ละเอียดมากต้องขอภัยด้วยในที่นี้

มีเรื่อง ฮ่าๆอยู่ คืนแรกที่เอาออกไปเล่นเด็กในหมู่บ้านปั่นจักรยานสวนกัน ถึงกับฮือฮาเลยๆ เด็กๆเรียกพวกเพื่อนๆๆ ออกตามหาผม
สอบถามรายละเอียดอยากได้ๆ ฮ่าๆ เหมือนเป็นหัวหน้าแก๊งเด็กโขง
ชื่อสินค้า:   Mijia Scooter
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่