[ข้อมูลเบื้องต้น&ประสบการณ์] ผ้าอนามัยแบบสอด tampon

กระทู้สนทนา
เนื่องจากสร้างบัญชีมานานแล้วแต่ไม่ได้ทำอะไรเลย555
ก็เลยอยากมาเล่าประสบการณ์ผ้าอนามัยแบบสอดค่ะ

ก่อนอื่นเราก็มาทำความรู้จักกับเจ้าผ้าอนามัยแบบสอดกันนะคะ

ผ้าอนามัยแบบสอดหรือtampon นั้นมีอยู่สองแบบ แบบมีตัวช่วยใส่(applicator) เหมาะสำหรับคนที่ใช่ครั้งแรก
หรือไม่อยากเอานิ้วสอดเข้าไปตอนใส่ ซึ่งเราก็ใช่แบบนั้นค่ะ555 เนื่องจากสะดวกดี เหมาะสำหรับตอนออกไปด้านนอก
ไม่อยากให้นิ้วเลอะ แล้วก็สะอาดก่อนเนื่องจาก ตอนใส่นิ้วเราแทบจะไม่สัมผัสตัวtamponเลยค่ะ จะสัมผัสก็แค่ตรงตัว applicator
ยี่ห้อที่เราแนะนำก็คือ sofy ค่ะ มีสองแบบก็คือ regular กับ super ส่วนแหล่งซื้อที่เราซื้อก็ที่ พารากอน

แบบที่สอง แบบไม่มีapplicator ตัวนี้ส่วนตัวเราเองยังไม่เคยใช่ค่ะ แต่คุณแม่เคยใช่และท่านบอกว่ามันเจ็บและใช่ยากตอนแรกๆ
ก็เลยไม่แนะนำให้คนใช่ครั้งแรกใช่ค่ะ แบบนี้ก็เหมาะสำหรับมือโปรค่ะ555 (เราขอผ่าน)  ยี่ห้อที่มีขายในไทยที่เห็นหลักๆก็คือob ค่ะ
แบบนี้ก่อนใช่ตอนล้างมือให้สะอาดจริงๆนะคะไม่งั้นอาจจะ เกิด toxic shock syndrome ได้

toxic shock syndrome คืออะไร?
มันคือการช็อกเฉียบพลันจากการติดเชื้อแบคทีเรียค่ะ ส่วนข้อมูลก็ไปหาต่อเน็ตกับเองนะคะ555 (เดียวก็ออกหัวข้อไปไกลมากกว่านี้)

ผู้หญิงหลายๆคนอาจจะรู้จักแต่ไม่กล้าใช่(เหมือนเราเมื่อก่อน)เนื่องจากลัวเจ็บ กลัวมันหายเข้าไปเอาออกมาไม่ได้
สาเหตุที่เราเริ่มมาใช้ก็เพราะว่า เป็นคนที่ประจำเดือนมาเยอะกว่าชาวบ้านเขา5555
ผ้าอนามัยแบบกลางคืน42ที่ยอดถึงเอวก็เอาไม่อยู่ กางเกงในอนามัยใช้แล้วก็ยังทะลักออกมา
ทำทุกวิธีที่เขาใช่กัน ก็เอาไม่อยู่ เลยลองตัวสินใจมาใช่tamponค่ะตอนแรกเราก็ไม่ค่อยกล้าใช่เท่าไหร่เนื่องจากกลัวเจ็บแบบที่หลายๆคนคิด แต่ก็ตัดสินใจซื้อมาลองใช่ค่ะ ครั้งแรกที่ใช่นีคือเจ็บอยู่แต่ทนได้ค่ะ ผู้หญิงหลายๆคนที่ยังไม่เคยใช่อาจจะคิดว่า ตอนใส่น่าจะเจ็บกว่าตอนเอาออก ซึ้งความจริง
มันตรงกันข้ามกันเลยค่ะ ตอนเอาออกครั้งแรกนี้คือเจ็บมากกก (ในความคิดของเรา คนอื่นอาจจะไม่เป็นค่ะ) หลังจากครั้งนั้นก็เลยใช่ไปสักพัก
แล้วก็กลับมาใช่ใหม่อีกรอบ แล้วก็ขอเพิ่มตอนเวลาใช่ พอครบ3-4ชั่วโมง แนะนำให้เปลื่ยนนะคะ เพื่อความสะอาดและปลอดภัย
พอใช่มาได้สักพักเราก็เริ่มชินและก็ติดใจค่ะ เวลาสอดเข้า พยายามอย่าสอดเข้าตรงๆ ถ้าเจ็บแนะนำให้ลองเปลื่ยนมุมดู
เราก็เปลื่ยนไปเรื่อยจนหามุมเจอค่ะ5555 ส่วนเวลาเอาออก เราจะติดตรงเชือกแล้วก็ขยับซ้ายขวาบวกกับดึงนิดนึงจนกว่ามันจะออกมาค่ะ(ดูเหมือนยากแต่จริงๆไม่ยากเลยค่ะ) นี้ก็คือประสบการณ์ส่วนตัวของเรานะคะ แล้วก็ขอย้ำในความเชื่อที่ผิดๆนะคะ เช่น กลัวมันจะหายไปเข้าไป ซึ้งมันเป็นไปไม่ได้เนื่องจาก
ตรงในสุดของช่องคลอดเราจะมีปากมดลูกกันไว้อยู่ค่ะ รับรองไม่หายไปไหนแน่ๆ ส่วนอีกความเชื่อนึงก็คือ กลัวมันจะเน่าอยู่ในนั้น มันเน่าแน่ค่ะ
ถ้าไม่เปลื่ยน5555 ส่วนลิ่มเลือดจะไหลออกมาเองตอนที่เราเอาผ้าอนามัยออกค่ะ แล้วก็จะบอกว่า วัยรุ่นตอนต้นก็ใส่ได้ค่ะ (เราอายุแค่13เองค่ะ555)
เพราะฉะนั้นไม่ต้องกลัวไปค่ะ เราทำได้พวกพี่ๆก็ต้องทำได้ค่ะ ขอบคุณที่เขามาอ่านกระทู้ของเรานะคะ ถึงแม้มันอาจจะยาวไปหน่อย(?) แต่ก็ขอบคุณจริงๆค่ะ
มีอะไรก็ถามได้นะคะ ถ้าเรารู้เราจะตอบค่ะ <3
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่