ปรึกษาเรื่องการฝึกน้องหมาให้ฉี่เป็นที่ค่ะ

ที่บ้านเลี้ยงน้องหมา2ตัวค่ะ เป็นตัวผู้ทั้งคู่ อายุ1ปี
พันธุ์ปอม กับสปิตซ์ค่ะ

เริ่มแรกตอนอายุประมาณ7เดือน 2ตัวนี้ไม่ได้อยู่บ้านเดียวกันค่ะ และฉี่เป็นที่ดีค่ะ แต่หลังจากที่พามาอยู่ด้วยกันก็คงประกาศอนาเขตกัน เริ่มฉี่ใส่สิ่งของที่ตั้งอยู่ในบ้าน และตามกำแพง เอาผ้าปูให้ฉี่เหมือนเดิมก็ไม่ได้ผล แถมเอาผ้าไปฉีกเล่นอีกค่ะ

ตอนนี้เราแก้โดยการเปิดประตูห้องน้ำทิ้งไว้เพื่อให้เขาฉี่ เขาก็เข้าไปฉี่กันนะคะ แต่ก็ยังมีฉี่มั่วอยู่บ้าง แต่ก็น้อยลงค่ะ

และทีนี้เรากำลังจะย้ายบ้านค่ะเลยอยากจะฝึกเขาให้ฉี่เป็นที่ก่อนที่จะพาย้ายไปบ้านใหม่ค่ะ

ใครพอมีวิธีฝึกยังไงบ้างคะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ปล.และก็น้องปอมของเรานั่งอึเฉยๆไม่ได้ค่ะ คือเวลาเขานั่งยองๆอึออกไปก้อนนึง เขาก็จะขยับเหมือนเดินอึอ่ะค่ะ ไม่รู้จะแก้ยังไงดีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่