จากข่าวโรงไฟฟ้าถ่านหินที่กระบี่มีคำถามครับ

กระทู้คำถาม
ขอความกรุณาผู้ที่พอทราบข้อมูลครับ
จากการที่กฟผ.ต้องการตั้งโรงไฟฟ้าถ่านหินที่กระบี่ ขนาด 800 MW  ถ้า กฟผ.ไม่เลือกที่จะใช้ถ่านหิน แล้วไปใช้พลังงานอย่างอื่นในการผลิต เช่น ลม แสงอาทิตย์ พลังงานจากคลื่นทะเล หรือ แม้กระทั่งพลังงานจากชีวมวล  สามารถทำได้หรือเปล่าครับ ที่ จะให้มีกำลังการผลิต ที่ 800 MW เท่ากับถ่านหิน
คำถามอีกข้อครับ  ประเทศไทยมีภูมิศาสตร์หมาะกับการผลิตไฟฟ้าจากพลังงาน ลม แสงอาทิตย์ พลังงานจากคลื่นทะเล มากน้อยเพียงใดครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่