เดี๋ยวๆ บอกว่า นักบินเสียสละชีวิต เพื่อตัดบทไม่ให้สอบสวนความบกพร่องของทางราชการหรือเปล่า?

ไม่มีใครอยากให้สูญเสีย และขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ

แต่มีข่าว ผู้บังคับบัญชาออกมาให้ข่าวทันทีหรืออย่างช้า 1 วัน ตามข่าวว่า นักบินเสียสละบังคับจนเครื่องบินตก

คือ คุณตัดสินได้เร็วมากเหมือนขับไปด้วยกัน แต่ถ้าชมตามภาพและจากที่อ่านจากคนที่อยู่ในเหตุการณ์ บอกว่า เครื่องบินบินไกลจากคนดูมาก และดูแล้วเหมือนบังคับให้เครื่องบินที่บินต่ำเกินไปเชิดหัวขึ้นไม่ได้ และดีดตัวก็ไม่ได้เพราะ 1. ถ้าคิดทัน ก็คงอันตรายเพราะดีดลงพื้นดิน 2. ไม่มีเวลาให้คิดมาก เพราะเครื่องบินเร็วมาก กว่าจะตัดสินใจดีดก็ไม่ทันแล้ว

แต่ผมว่า มันเป็นความบกพร่องของหน่วยงานต้นสังกัดเลย (ตัดประเด็นนักบินออกไปก่อน)

1. ที่ตามข่าวบอกว่า เป็นเครื่องบินใหม่ มีปัญหาหรือไม่ อุปกรณ์สำคัญครบหรือไม่ หรือตัดบางอย่างออกแต่ราคาเดิมตามสไตล์ราชการไทย

2. นักบินได้รับการเข้าอบรมได้ตามมาตรฐานสากลหรือไม่

3. การบินผาดโผนที่มีความเสี่ยงนี้ เหมาะสมแค่ไหนกับงานวันเด็ก (เห็นมีบางคนบอกว่า ถ้าไม่โชว์วันนี้ จะให้ไปโชว์หรือขับแบบนี้วันไหน อันนี้ตลกมาก)

การโยนความผิดแบบเนียนๆด้วยการให้ข่าวว่า นักบินเสียสละชีวิต แบบยังไม่สือสวนอะไรเลย มันง่ายเกินไปครับ เหมือนกับว่า ตัดสินใจให้เครื่องบินโหม่งโลกเอง จะได้ไม่ต้องสืบเยอะ

พูดแบบนี้เหมือนดูดีนะครับ ดีกับทั้งครอบครัวผู้เสียชีวิต ดีกับภาพลักษณ์หน่วยงาน ดีกับภาพลักษณ์ทหารที่บอกว่าทำเพื่อชาติ(ผมว่า ทุกคนมีส่วนช่วยชาติหมดแหละ ทุกคนทำงานได้ค่าตอบแทน ไม่ได้ทำฟรี หรือไม่มีสวัสดิการ) คือให้ทุกคนจบๆไปกับเรื่องนี้ ไม่ต้องถามอะไรกันต่อ งบ 2,000 กว่าล้านบาท ก็จบด้วยการที่อ้างว่า นักบินตัดสินใจเอาเครื่องโหม่งโลกเอง จะให้ทำยังไง?

แต่ก็นั่นแหละ สื่อไทยไม่กล้าตรวจสอบพวกมีสี ก็เงียบเหมือนทุกที

ปล update 2 ผมแปลกใจความเห็นของคุณ Turbo Brick ที่จนด้วยหลักฐาน แต่เถียงแบบย้อนแย้งตัวเอง แต่ยังแถไปเรื่อยๆ ยังมาเหน็บแนบผมตั้งแต่แรกว่า ให้ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ อีก แอบหยาบมาเลย ไม่เข้าใจ single mom คนนี้จริงๆ

update 1 สำหรับคนที่บอกว่า ผมไปเอาข่าวมาจากไหนว่า ผู้บังคับบัญชาบอกว่า เสียสละชีวิต บอกว่า ผมมโนบ้าง อะไรบ้าง เอิ่ม พวกคุณบอกให้ผมอ่านข่าวบ้าง แล้วคุณไม่อ่านเลยเหรอครับ ข่าวมีอย่างเยอะ ทั้งครูนักบิน กองทัพอากาศ ที่โพสต์ออกมาเป็นทางการเลย

http://www.thairath.co.th/content/835679

http://www.thairath.co.th/content/836201

ข่าวมีอย่างเยอะนะครับท่านๆ ผมไม่ได้คิดเอง ก็เพราะเห็นข่าวเยอะแบบนี้ว่าจะไม่มีอะไรในกอไผ่ เลยมาตั้งกระทู้เตือนสติซะหน่อย

แล้วที่เอาคำพูดมายัดปากผมว่า ผมบอกว่า คงไม่ให้มีการสอบสวน อันนี้ก็จับประเด็นมั่ว ผมหมายถึง ไม่ให้สอบสวนความบกพร่องของทางราชการ ไม่ใช่ไม่ให้มีการสอบสวน ก็เล่นให้ข่าวกันทันทีเองโดยผู้บังคับบัญชาว่า นักบินเสียสละชีวิตเอง ทั้งที่ยังไม่มีการสอบสวน จะให้ผมคิดยังไงครับ อีกมุม ผมก็ต้องการให้ความเป็นธรรมกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วย เพราะเขาเหล่านั้นคงออกมาพูดอะไรอีกมุมที่ตรงข้ามไม่ได้

อย่างกรณี ตำรวจโดดร่ม แล้วร่มไม่กาง ตอนนี้ถึงไหนแล้วครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 13
คุณพูดหรือคิดแบบนี้ไม่ได้ครับ เพราะชาวเน็ตที่กำลังซาบซึ้งการเสียสละของนักบิน จะฆ่าคุณบนโลกอินเตอร์เน็ต  คุณทำได้แค่ซาบซึ้งที่นักบินเสียสละชีวิตเท่านั้น

ปล.ห้ามแชร์คลิปเครื่องตกด้วยนะ แชร์ได้แต่กลอนสดุดี อ่านกลอนแล้วอย่าลืมน้ำตาไหล

~Gone With The Wind~
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
เป็นมุมมองที่น่าคิดครับ

บางอย่างพูดไปก็กลายเป็นหาเรื่องใส่ตัว สังคมไทยทุกวันนี้ไม่ได้พูดคุยถงเถียงกันด้วยเหตุผล แต่กลับใช้ข้ออ้างบางอย่างเพื่อทำให้อีกฝ่ายพูดตอบโต้ไม่ได้ หรือกลายเป็นคนเลวไปแทน
ความคิดเห็นที่ 40
มุมมองของเรานะคะ
เรื่องยกย่องให้เกียรตินักบินก็น่าจะอยู่ในบรรทัดฐานที่สมเหตุสมผลกันไป เพราะนักบินก็ทำหน้าทีอย่างเต็มที่
แต่จะบอกถึงขนาดเป็นฮีโร่ เสียสละตัวเองเพื่อบังคับไม่ให้ตกท่ามกลางผู้คน อันนั้นก็เกินไป ในเมื่อเห็นๆ กันอยู่ว่าจุดแสดงมันไม่ได้ใกล้คนขนาดนั้น
บางคนเค้าก็อาจจะ หืมมมม มันขนาดนั้นเลยหรอวะ (เช่นคนอย่างเราเป็นต้น)

ในส่วนของการสอบสวนสาเหตุ หลังจากได้แล้วก็ควรแจ้งให้ประชาชนทราบต่อไป และเก็บไว้เป็นบทเรียน และถ้าเป็นไปได้วันเด็ก แทนที่จะโชว์หมุนๆ ควงๆ เปลี่ยนเป็นจอดเฉยๆ ให้เด็กๆถ่ายรูปชื่นชมมั้ยคะ
หรืออาจจะใช้เครื่องบินลำใหญ่ๆ วนพาเด็กๆ บินซักรอบ
แบบนั้นเด็กๆ น่าจะมีความสุขมากกว่า อุ้ย นักบินเท่จัง โตขึ้นอยากเป็นนักบิน บลาๆๆ ว่ากันไป ไม่ใช่เห็นร่วงคาตา ภาพติดตายันโต โตขึ้นมาหนูจะอยากเป็นนักบินทำไม

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวนักบินด้วยค่ะ
ความคิดเห็นที่ 41
คิดเหมือน จขกท.ครับ

รีบออกมาเชิดชูสดุดีทหาร ว่าคุณคือวีรบุรุษ สละชีวิตตัวเอง

พอมีคนอยากรู้ว่ามันเกิดความผิดพลาดตรงไหนก็จะมีคำพูด

"ไม่มีใครอยากให้เกิดอุบัติเหตุหรอก"
"เขาเป็นวีรบุรุษ"
"จะซ้ำเติมกันทำไม"

ทั้งๆที่มันต้องมีอะไรผิดพลาดอยู่แล้ว ถึงได้เกิดอุบัติเหตุขึ้น

รีบตัดตอนเหมือนกลัวว่าจะมีการสืบหาสาเหตุที่ทำให้เครื่องตกอย่างนั้นแหละ
ความคิดเห็นที่ 19
ถ้าจขกท.จะอ่านข่าวก็ต้อง คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ซ้ำอีกครั้ง

ลิงค์ที่จขกท.ส่งมาในคห.10-1 เป็นแค่การให้ความเห็นของผู้การHollywood ในนามของตัวท่านเอง ที่พูดถึงลูกศิษย์ที่เสียชีวิตไป
ไม่ได้เป็นความเห็นที่ออกเป็นทางการโดยกองทัพ หรือผู้บังคับบัญชาโดยตรงของน.ต.ดิลกฤทธิ์ ในกองบิน7
Hollywoodท่านน่าจะเคยเป็นอดีตครูการบิน/ผู้บังคับบัญชาของน.ต.ดิลกฤทธิ์ ที่กองบิน1 เมื่อสัก5ปีที่แล้วได้
และผู้การHollywood ท่านไม่ได้ทำหน้าที่ ครูการบิน/ผู้บังคับการกองบิน1 มาตั้งแต่ช่วงกลางปี59แล้ว...

การสอบสวนอย่างเป็นทางการจะต้องมีขึ้นอยู่แล้ว ส่วนผลการสอบสวนจะถูกเปิดเผยหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของกองทัพ

แนะนำว่าการให้ความเห็นอะไรก็ตาม ควรจะเป็นของผู้ที่มีหน้าที่เกี่ยวข้อง หรือ ผู้ที่มีประสบการณ์ในด้านนั้นๆ
ผมไม่แน่ใจว่า จขกท.พอจะมีมีประสบการณ์ด้านการบิน หรือ ซ่อมบำรุงอากาศยาน มาบ้างหรือเปล่า
ถึงได้กล้าออกความเห็นว่า เป็นความบกพร่องของหน่วยงานต้นสังกัด

การให้ความเห็นแบบไม่มีความรู้ในสิ่งที่ตนเองวิพากย์ มันก็คือ Hate Speech
ที่รังแต่จะให้เกิดความแตกแยกและสร้างความเกลียดชังให้เกิดในสังคม...
ความคิดเห็นที่ 32
ใจเย็นๆ อย่าหัวร้อนกันครับ ใจเยนๆๆๆๆ
ผมเองลองอ่านๆโดยรวมผมมองแบบนี้ครับ

1. ที่ตามข่าวบอกว่า เป็นเครื่องบินใหม่ มีปัญหาหรือไม่ อุปกรณ์สำคัญครบหรือไม่ หรือตัดบางอย่างออกแต่ราคาเดิมตามสไตล์ราชการไทย

อันนี้มองได้หลายแง่ครับ
-เครื่องบินใหม่ ก็ตกได้ ต่อให้มีครบทุกอย่าง ใหม่ล่าสุด ดีแค่ไหน ก็ตกได้ครับ
https://en.wikipedia.org/wiki/List_of_accidents_and_incidents_involving_military_aircraft_(2010%E2%80%93present)#2011

-แต่ตกเพราะอะไร มีอะไรผิดพลาดรึเปล่า มีชิ้นส่วนไหนเสียไหม อะไรยังไง เท่าที่อ่านและศึกษามาบ้าง
จะมีการสอบสวนใช้เวลาราวๆ 1 เดือน และ ยังไงเครื่องบินก็มีกล่องดำอยู่แล้วครับ

2. นักบินได้รับการเข้าอบรมได้ตามมาตรฐานสากลหรือไม่

อันนี้น่าจะชัดเจนนะครับ ว่ามาตรฐานฝีมือ ท่านชัวร์แน่นอน

3. การบินผาดโผนที่มีความเสี่ยงนี้ เหมาะสมแค่ไหนกับงานวันเด็ก
(เห็นมีบางคนบอกว่า ถ้าไม่โชว์วันนี้ จะให้ไปโชว์หรือขับแบบนี้วันไหน อันนี้ตลกมาก)

อันนี้ ถ้าชื่นชอบเครื่องบินรบจริงๆ ศึกษามาบ้าง ผมตอบได้ว่า เหมาะสมครับ
เพราะ ท่าทางที่บินไม่ไช่ท่ายากครับ และไม่ได้พิษดารอะไรเลย

ถ้าเป็นการบินโชว์(ผมใช้คำง่ายๆนะ) แบบหลายๆลำ บินไข้วกันไปมา มีปล่อยควัน ปล่อยแฟร์ โชว์ แล้วตกขึ้นมา
สามารถใช้คำว่าไม่เหมาะสมได้ครับ

แต่การโชว์แบบนี้ ไม่ต่างกับการฝึกฝนตามปกติเลย
สมมุติบินแบบนี้ ท่าเดียวกัน แต่บินวันอื่น จะคิดว่าไม่เหมาะสมรึเปล่าครับ

การสอบสวนยังไงก็มีแน่นอนอยู่แล้วครับ เพราะ ถ้าเกิดเครื่องมีปัญหาจริงๆ ค้นพบขึ้นมาแปลว่า
เวลาใช้จริงถ้ามีสงคราม อาจทำให้เราเสียเปรียบได้ครับ
ในหน้าลิ้งค์ที่ให้มา ผมว่าก็ชัดเจนดีนะครับ ก็มีแจ้งว่าให้มีการสอบสวนต่อไปครับ

ปล.สงสัยตรงไหน ลองมาคุยกันได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่