ผ่าฟันคุดครั้งแรก

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะ วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์ผ่าฟันคุดครั้งแรก ผ่ามาเมื่อวานนี้เองค่ะ  คือเราเป็นคนที่กลัวการทำฟันมากๆไม่เคยทำอะไรเกี่ยวกับฟันเลย ถอนฟันเรายังไม่เคย 5555  ฟันคุดเราเริ่มโผล่ตอนอยู่ ม.6 สองซี่ซ้ายขวาล่าง ตอนมันโผล่ขึ้นมาเราไม่เจ็บเลยค่ะ เห็นคนอื่นๆบอกว่าเวลาฟันคุดโผล่เจ็บเอามากๆเลย เราเคยจะไปผ่าแล้วครั้งนึง แต่เรากลัวเอามากๆเลยตัดสินใจไม่ผ่า เอาละ เข้าเรื่องเลยละกัน  เนื่องจากเราจะจัดฟัน  เราจึงต้องได้ผ่าฟันคุดด้วย เราก็ไป รพ นัดวันผ่ากับหมอ หมอให้เลือกว่าจะผ่าข้างไหนก่อน เราเลยเลือกข้างซ้ายก่อน เพราะถนัดเคี้ยวข้าวข้างซ้าย จะได้หายก่อน    วันผ่าเราไปด้วยใจตุ่มๆต่อมๆ  พอหมอเรียกชื่อเข้าไป นั่งรอในห้องสักพักหมอเดินเข้ามา เรานี่หน้าซีดเลยตอนนั้น หมอถามว่าเป็นไร กลัวเหรอ เราก็บอกกลัวค่ะ กลัวมากๆไม่เคยทำไรเกี่ยวกับฟันเลย หมอบอกไม่ต้องกลัว ไม่เจ็บๆเดี๋ยวหมอหมอจะฉีดยาชาให้นะคะ  หมอก็ฉีดยาชาให้ค่ะ ฉีดเสร็จระหว่างรอยาออกฤทธิ์ หมอก็ไปขูดหินปูนให้คนถัดไปอ่ะ โดยปล่อยเราไว้อีกห้องนึง (ปล.มีหมอคนเดียวและผู้ช่วยสองคน)  แปปเดียวยาชาก็ออกฤทธิ์ แต่หมอยังขูดหินปูนให้ห้องข้างๆอยู่  เรานี่กลัวมากๆกลัวยาชาหมดฤทธิ์ก่อน เพราะเคยอ่านกระทู้อื่นๆมาเขาบอกว่าระหว่างผ่ายาชาหมดฤทธิ์ให้ยกมือบอกหมอ เรานี่กลัวว่าผ่าไปได้แปปนึงละยาชาหมอฤทธิ์นี่ตายแน่ๆ จะเจ็บขนาดไหนเนี่ย  ระหว่างนั่งรอประมาณ 10-20 นาที (คือเราดูจากนาฬิกาที่แขวนอยู่ในห้องรอ) หมอก็เข้ามา แล้วถามว่ายาชาออกฤทธิ์ เราก็บอกกว่าออกแล้ว หมอจึงให้บ้วนปากแล้วปรับเตียงให้นอนลง  ละนำผ้ามาปิดไว้ให้เหลือแค่ช่องตรงปาก สักพักหมอถาม เจ็บไหม หมอกรีดละนะ เราก็บอกไม่เจ็บค่ะ ละหมอก็ผ่าต่อไรไม่รู้ คือเราไม่รู้สึกไรเลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าหมอกรีดตอนไหน ผ่านไปประมาณ 5 นาที หมอบอกให้เอียงหน้าไปทางซ้าย ละหมอก็กดหน้าเรา คล้ายจะกดงัดให้ฟันออก ละมีหมอผู้ช่วยมาจับหน้าเราให้อยู่นิ่งๆ แล้วหมอก็ให้หันหน้ามาปกติ ละก็งัดอีกรอบ คราวนี้น่าจะออกหมดอ่ะ เพราะเห็นหมอคุยกันว่ากรามเราเล็ก มันเลยเอาออกง่าย (ปล.ฟันเรามันขึ้นตรงด้วย ไม่เอียงเลยไม่ได้กรอฟัน)  เสร็จหมอก็บอกเราว่าเดี๋ยวจะเย็บแผลให้นะคะ คือเรางงมาก เสร็จแล้วเหรอ? ทำไมเร็วจัง?  หมอก็นำผ้าก๊อตเปียกมาเช็ดตามคางเรา ที่โดนเลือด ละเอาผ้าก๊อตมายัดใส่ตรงที่ผ่าแล้วบอกเรากัดไว้  คือเสร็จแล้ว หมอบอกให้กัดไว้สัก 1 ชั่วโมง ให้เลือดหยุดไหลค่อยเอาออก ถ้าเลือดยังไม่หยุดให้เอาผ้าก๊อตที่หมอเอาให้กัดไว้อีก  แล้วหมอก็ให้ยาแก้ปวดตามปกติ  บอกการผ่าฟันคุดถ้ายาชาหมดฤทธิ์ มันอาจจะปวดเป็นธรรมดา แต่จะปวดมากน้อยแค่ไหนนั้น แล้วแต่สภาพร่างกายของแต่ละคน ถ้ายาชาหมดฤทธิ์แล้วปวดให้กินยา  ปวดตอนไหนก็ให้กินยาตอนนั้น เราก็เออออตามไป  คือเสร็จเรากํดผ้าก๊อตไว้ประมาณ 1 ชั่วตามหมอบอก แต่ยาชาเรายังไม่หมดฤทธิ์ค่ะ  เราก็เลยชิลมาก ไปนั่งเม้ากับเพื่อน จนถึงบ่ายสองเลยค่ะ (คือเราผ่าประมาณ 9 โมงกว่าๆนะคะ ) ผ่านมาก็ 5 ชั่วโมงแล้ว ยาชาเพิ่งจะเริ่มหมดฤทธิ์ แต่เรายังไม่รู้สึกปวดอะไร จนยาชาหมดฤทธิ์ เราไม่มีอาการปวดไรเลย ยาที่หมอให้มาเราไม่ได้กินสักเม็ดเลยค่ะ  แถมตอนเย็นกลับบ้านมากินข้าวได้ตามปกติด้วย ข้าวเหนียวด้วยนะ ซื้อโจ๊กเผื่อไว้ยังไม่ได้กินเลย 555   แต่มันจะมีตึงแผลบ้าง  แบบอ้าปากได้ไม่กว้างเท่าไร   แต่เราถือว่ามันก็ดีสุดๆละ  
    จากที่ได้อ่านกระทู้เราแล้ว ก็อยากให้เพื่อนๆคนไหนที่ยังไม่กล้าไปผ่า ไปผ่าเลยค่ะ อย่ากลัวเหมือนเราตอนแรกๆนี่สัปดาห์หน้าเราจะไปตัดไหม และจะนัดผ่าอีกซี่ต่อเลย สู้ๆค่ะ เพื่อนๆทุกคน ✌✌✌
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่