ระหว่างโบนัสเยอะกับเงินเดือนเยอะ เลือกอะไรดี

กระทู้คำถาม
มีเรื่องอยากปรึกษาพี่ๆครับ

ผมทำงานด้านการตลาด จบมาก็ 2 ปีพอดี ผมทำงานที่ทำงานปัจจุบันได้ 1 ปีเต็มด้วยเงินเดือน 15500 บาท (ไม่มีค่าอื่นๆ) โบนัสที่บริษัทนี้ค่อนข้างเยอะ แต่ก็ได้ตามอายุงาน เช่น 1 ปี 1 เดือน แต่พอทำงานครบ 5 ปีก็จะได้สูงสุดในปีนั้นๆ เช่นปีนี้  6 เดือน แต่พอดีผมได้งานใหม่เงินเดือน 19000 บาทไม่รวมค่า เบี้ยเลียง และ อื่นๆ ส่วนโบนัสตามผลประกอบการ  ซึ่งบริษัท ปัจจุบันไม่มีโอกาสในการเจริญก้าวหน้าในสายงาน ทำงานตามตาราง ประจำปี รอปรับเงินเดือนประจำปี รอโบนัสประจำปี ส่วนที่ใหม่ บริษัทใหญ่ขึ้น สวัสดิการมากขึ้น โอกาสก้าวหน้ามากขึ้น ส่วนโบนัสต้องรอปีนั้น

อยากถามพี่ๆครับ ว่าเป็นพี่ๆจะเลือกทำงานที่เก่าต่อไปหรือจะลาออกแล้วไปทำงานที่ใหม่ ตอนนี้ผมเครียดมากไม่รู้จะทำยังไงดี โอกาสมาแล้วแต่ก็เสียดายที่ทำงานเก่า รบกวนช่วยให้แนวทางผมทีขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่