[CR] กระทู้พลีชีพ!!! กู้หน้าสิวเรื้อรังและพิษจากสเตียรอยด์ด้วยตัวคุณเอง

กระทู้รีวิว
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวพันทิพ :')
ขอเกริ่นก่อนว่า ..
ก่อนหน้านี้เราเคยมาตั้งกระทู้จากเว็บไซต์นึงเพื่อขอคำปรึกษาปัญหาสิวๆ ที่ทำไงก็ไม่หายสักที
เบื่อเหมือนกันไหมอ่ะ เวลาออกไปไหนมีแต่คนทัก
"หน้าไปทำไรมา? แพ้อะไรมาหรอ? ล้างหน้าบ้างป่าวเนี้ย?"
หนักสุดคือตอนไปเดินในที่สาธารณะ มีคนมองเราเหมือนเป็นสัตว์ประหลาด
โอ่ยยยยย ก็ไม่ได้อยากเป็นแบบเนร้!!!!

หลังจากตั้งทู้ไป เราก็ลองรักษาด้วยตัวเองอีกครั้ง ลองผิดลองถูก
และติดนิสัยเสียอย่างนึงคือใจร้อน ซื้อมาลองใช้แปปเดียวไม่หายก็หาตัวใหม่มาใช้อีก
ใช่ค่ะ มันถึงไม่หายสักที 555555555

และแล้วมันก็ทำให้กลับไปพึ่งหมอคลินิคอีกครั้ง ตามคำแนะนำเพื่อน
ก็ได้ยาทา ยากินทั่วไปอ่ะ แบบที่เคยๆไปหา
1 อาทิตย์ผ่านไป โอ้แม่เจ้า! ไม่คิดไม่ฝัน ว่าหน้าจะกลับมาใสอีกครั้ง
พอมีคนทักอ่ะ แบบหน้าดีขึ้นว่ะ ไปทำไรมาเนี้ย งู้นงี้
แกรรรร เข้าใจอารมณ์มั้ย? แบบมีคนทักเวลาหน้าแย่ๆมาตลอดอ่ะ
แล้วคือค่ายาไม่ใช่ถูกๆนะ ทุกอาทิตย์ แล้วหมอจะให้ทำทรีทเมนท์หน้า
มีกดสิว ฉีดสิว เกือบพันบ้าง เกินพันบ้าง บวกลบคูณหารไปสิ เดือนนึงกี่บาท ?

จนมาถึงช่วงเวลานึง ที่เด็กมหาลัยมันต้องปิดเทอมช่วงเดือนพฤษภา
ปิดก็ประมาน 2 เดือน เราก็กลับบ้าน ทำให้เราไม่ได้ไปหาหมอที่คลินิคอย่างต่อเนื่อง
เพราะคลินิคที่เราหา มันอยู่ใกล้มอ แล้วคือคนล่ะจังหวัดกับบ้านเลย
ก็ไปบ้าง ไม่ไปบ้าง แล้วก็เริ่มห่างๆ จนถึงไม่ไปเลย

พอถึงตรงนี้ บางคนน่าจะเดาออกนะ ว่ามันจะเกิดไรขึ้นกับเรา
ฮรือออออออออออออ สิวผดๆเริ่มขึ้น แต่เรายังโง่และแอบปลอบใจตัวเองว่า
สงสัยเราจะแพ้น้ำ เพราะเดินทางไปตจว.มา รึเราอาจจะสกปรกไปเอง

แต่มันไม่หยุดแค่นั้นเว้ยยย มันเริ่มจากคางและลามไปทั้งหน้า
แบบนี้ ..ขอสปอยล์ไว้ กันตกใจ555
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
สังเกตดีๆ ที่แก้มเรา ไม่ต่างจากบริเวณคางเลย
มีผื่นเล็ก ผื่นน้อยเยอะแยะไปหมดดดด
ด้วยความที่เราไม่รู้จะเอาไงกับชีวิตดี
เราเลยตัดสินใจเลิกใช้ยาที่เหลืออยู่ของคลินิคเดี๋ยวนั้นเลย
แล้วซื้อสบู่ cetaphil มาล้างหน้าแทน

แล้วเราก็คิดว่า ผิวหน้าเรามันคงโกรธเรา โมโหเรา!
ที่เราไม่ได้ให้ยามันเหมือนเดิม มันเลยเริ่มปะทุออกมาทีล่ะเม็ดสองเม็ด
จนกลายเป็นแบบนี้ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
หน้าเราตอนนั้น แดงเหมือนคนเมาแอลกอฮอล์เลย555555555
แล้วคือมีสิวทุกประเภทอยู่บนหน้า ล้างหน้าทีนี่ ไม่อยากจะจับเลย
ร้องไห้หน้ากระจกทุกวัน แบบรับสภาพตัวเองไม่ได้อ่ะ
น้อยใจตัวเอง ทำไมฉันต้องมาเป็นไรแบบเน๊!!!!

คือคนไม่เคยเป็นไม่มีวันเข้าจริงๆ T-T

แม่เราก็สงสาร แม่เลยบอกให้เรา ทักไปคุยกับพี่สาว ซึ่งเป็นลูกพี่ลูกน้องของเรา
คือพี่สาวเราเขาแพ้น้ำประปาที่บ้าน หน้าสิวเห่อ เขาก็รักษาด้วยตัวเอง จนรู้ว่าอะไรควร อะไรไม่ควร
เขาก็บอกให้เราเลิกใช้ทุกอย่างให้หมด แล้วล้างหน้าแค่น้ำดื่มพอ
เราก็แปลกใจนะ ว่าแค่น้ำเปล่ามันจะหายจริงๆ หรอ 55555555 แต่เราก็เชื่อพี่เรา แล้วก็คิดไม่ผิดจริงๆ

มาถึงตอนนี้เราจะเริ่มอธิบายเคล็ด(ไม่)ลับในการกู้หน้าสิวของเราแล้ว หลังจากที่เกริ่นไว้เยอะ555 ขอโทษ -/\-
อย่างแรกเลย คนเป็นสิวจะรู้ดีว่าเวลาเลือกใช้ผลิตภัณฑ์  ควรเลือกใช้ที่มันปราศจากแอลกอฮอล์ น้ำหอม และพาราเบน เลี่ยงเจ๊สามตัวนี้ไปเลย
เราขอไปเขียนต่อในคอมเม้นนะ :')
ชื่อสินค้า:   Spectraban sensitive SPF30,Collection Makeup Remover Cleansing Water ,Labole Oxygen deep repair mask
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่