[CR] ทองผาภูมิ-อิต่อง ปิล๊อก ดีต่อตับและไต ดีต่อใจมากจริงๆ

ตกหลุมรัก เหมืองปิล๊อก
อิต่อง เป็นภาษาพม่า แปลว่า หมู่บ้านบนหุบเขาเทวดา
ปิล๊อก เป็นคำที่เพี้ยน มาจากคำว่า ผีหลอก
เนื่องจากเป็นตะเข็บชายแดนมีการเสียชีวิตกันบ่อยๆจากการปะทะ
ชาวพม่าจึงเรียกว่า หมู่บ้านผีหลอก และเพี้ยนมาเป็นปิล๊อก
ผีหลอก ปิหลอก ปิล๊อก

เริ่มเดินทางจากพัทยา เข้า กทม. เวลา 04:30
ต่อ bts ลงวงเวียนใหญ่ และต่อพี่วิน ไปลงสถานีรถไฟธนบุรี
รถไฟฟรี ธนบุรี-น้ำตก รอบ 07:50
แต่!!! รถไฟไทยคุณคงรู้ดี เลทไป 20 นาที
ข้อดีที่เราชอบนั่งรถไฟคือ ฟรีค่ะ วิวดี ของกินก็ดี อิอิ
ชมวิวไปกินไป แฮร่!

ถึงสถานีรถไฟกาญ เวลา 11:50 ข้ามถนน ต่อรถหวานเย็นกันคะ
เห็นรถคันใหญ่ๆสีแดง โบกเลยคะ กาญจนบุรี-สังขละบุรี
บอกว่าลง ตลาดทองผาภูมิ นั่งชิลๆกันไป
13:40 ถึงแล้ววววว ตลาดทองผาภูมิ

เดินตามหา สองแถวสีเหลือง ทองผาภูมิ-อีต่อง
แต่!!!!รถหมดแล้วคะ เค้าตกรถ รอบสุดท้าย
ทำไงละคะ คิดในใจเอาวะ โบกรถก็ได้ว่ะ
แต่สวรรค์ก็เค้าข้าง 555 ส่งพี่มิลเต็ง เป็นชาวพม่า อาศัยบนหมู่บ้าน
ฮีก็ตกรถเช่นกัน พี่มิลเต็งพูดไทยไม่ค่อยได้
แต่ก็พอจับใจความ ได้บ้าง พี่แกชวนเราอาศัยีถหลวงพ่อที่วัดในหมู่บ้าน
ซึ่งท่านลงมาทำธุระ ที่ตลาด
และได้รู้จักกับพี่หมู่ยะ เป็นตชด. วันนี้เป็นคนขับรถชั่วคราวให้หลวงพ่อ

พี่มิลเต็ง

เราจึงได้ติดรถหลวงพ่อไป ก่อนไปหลวงพ่อแวะทำธุระบ้านงานศพแปปนึง
เราก็ดื่มน้ำฟรีไป ระหว่างรอ
หลังจากนั้นก็มุ่งหน้าสู่หมู่บ้าน ทางขึ้นเขาคดเคี้ยวและแคบ
ก่อนพี่มิลเต็งลงรถ ย้งชวนเราไปกินข้าวและพักที่บ้านอีก
แต่ด้วยความเกรงใจ ไม่ดีกว่าคะ กลัวจะรบกวน
17:45 ถึงหมู่บ้านซะที อึ้งไป 8วิ กับภาพข้างหน้า
สวยเหลือเกินคะคุณผู้ชม!

นึกขึ้นได้ ที่พัก คะ เดินหาที่พักกัน
เราได้ที่พักที่ อาร์มโฮมสเตย์ ดีงามพระราม8
ที่พักติดริมน้ำ วิวสวย ห้องพักสะอาด เจ้าของใจดีสุดๆ
ขออภัยลืมถ่ายรูปคะ เนื่องจากเหนื่อยจากการเดินทางทั้งวัน
ก้อหาข้าวหาปลาระแวกนั้น และอาบน้ำนอนตายสนิทคะ Zzzzx
เช้าวันที่2
เราตื่นมาดูบรรยากาศรอบหมู่บ้าน
ดูวิถีชีวิต ของผู้คนในหมู่บ้าน

ชื่อสินค้า:   ปิล๊อก บ้านอีต่อง น้ำตกจ๊อกกระดิ่น ทองผาภูมิ กาญจนบุรี
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่