ต้องการนำเข้านมผงทารก จาก Australia มาขายในไทย ใครพอทราบบ้างว่าต้องทำอย่างไร

ขออนุญาติถามนะค่ะ พอดีอยากนำเข้า นมผง จากประเทศ Australia มาขายในไทย
ลักษณะคือเป็น Agency นำเข้ามาขายในไทยแต่เพียงผู้เดียวประมาณนี้ค่ะ
แต่ไม่ทราบว่าต้องดำเนินการติดต่อกับส่วนไหนบ้าง ต้องติดตามนี้มั้ยค่ะ

1.ศุลกากร
2.กรมการค้าต่างประเทศ
3.กรมปศุสัตว์

เคยสอบถามชิปปิ้ง เค้าบอกว่าให้ขอใบ อย. แค่นั้น เลยไม่มั่นใจว่าใช่หรือเปล่า
หรือต้องติดต่อ 3 ที่เบื้องต้น เราไม่ได้ผลิตเอง ไม่ได้ผลิตภายใต้บริษัทแค่นำเข้ามาขาย
แต่ติดตรงที่เป็นอาหารของเด็กเลยไม่รู้ข้อกฎหมายว่าต้องดำเนินการตรงไหนอะไรยังไงก่อน

เคยโทรสอบถามไปยัง 3 ที่ข้างต้น กรมศุลกากร, กรมการค้า,กรมปศุสัตว์
แต่ยังได้คำตอบที่ยังไม่เคลียร์เท่าไหร่ ตัวเราเองก็ไม่รู้ด้านนี้เลย ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนอะไร ยังไง

ใครพอจะให้คำตอบได้บ้างมั้ยคะ หรือนำเข้าสินค้าลักษณะคล้ายๆกัน พิกัดเดียวกันก็ได้ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่