ทุนของสถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์

กระทู้คำถาม
อยากทราบว่าทุนของที่นี่มีข้อแม้อะไรหรือเปล่า ได้ยินมาว่าไม่ต้องใช้คืน แต่จบมาต้องไปทำงานที่เครือของมหาลัยหรือเปล่า (เราสนใจทุนเจียระไนเพชรกับทุน PIM ภาษาจีนธุรกิจ)
แล้วทุนนี่จ่ายแค่ค่าเทอมใช่มั้ยคะ แล้วมีค่าใช้จ่ายอื่นๆ อีกไหม เห็นในเว็บไซต์เขียนว่า "ค่าใช้จ่ายดังกล่าวไม่รวมค่าชุดสูทและอุปกรณ์เครื่องแบบราว 1,500 บาท และเงินประกันอุปกรณ์เสียหาย 2,000 บาท (ชำระครั้งเดียว/ได้รับคืนเมื่อสำเร็จการศึกษา)" แล้วระหว่างเรียนนี่จะมีค่าอื่นๆ ที่แพงอีกไหมคะ เช่นพวกค่าอบรม เข้าค่าย (เน้นคณะศิลปศาตร์) เพราะฐานะบ้านเราไม่ได้ดีมาก กลัวค่านู่นค่านี่แพง

แล้วอยากทราบว่าคณะศิลปศาสตร์ภาษาจีนธุรกิจนี่ ต้องมีพื้นฐานทางภาษาก่อนหรือเปล่าคะ คือเราอยากเข้า แต่ไม่มีพื้นฐานด้านนี้
แล้วการเรียนเป็นอย่างไรบ้าง เห็นว่าที่นี่เรียนหนัก ไม่มีปิดเทอมเลย เพราะเรียนทฤษฎีสามเดือนปฏิบัติสามเดือน รวมเป็นหนึ่งเทอม ปีหนึ่งเรียนสองเทอมก็เท่ากับไม่มีปิดเทอมสินะคะ

แล้วก็คำถามยอดฮิตค่ะ เรียนจบมาแล้ว ได้ทำงานอะไรกันบ้าง สตาร์ทเงินเดือนที่เท่าไร (โดยเฉพาะเอกภาษาจีนธุรกิจ)

ป.ล. สอบชิงทุนนี่ยากไหมคะ แบ่งเป็นข้อเขียนกับสัมภาษณ์ใช่หรือเปล่า พี่ๆ ที่เคยสอบมาแล้ว เป็นอย่างไงบ้าง อยากให้มาเล่าให้ฟัง
#dek60
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่