เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ทุนของสถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์

อยากทราบว่าทุนของที่นี่มีข้อแม้อะไรหรือเปล่า ได้ยินมาว่าไม่ต้องใช้คืน แต่จบมาต้องไปทำงานที่เครือของมหาลัยหรือเปล่า (เราสนใจทุนเจียระไนเพชรกับทุน PIM ภาษาจีนธุรกิจ)
แล้วทุนนี่จ่ายแค่ค่าเทอมใช่มั้ยคะ แล้วมีค่าใช้จ่ายอื่นๆ อีกไหม เห็นในเว็บไซต์เขียนว่า "ค่าใช้จ่ายดังกล่าวไม่รวมค่าชุดสูทและอุปกรณ์เครื่องแบบราว 1,500 บาท และเงินประกันอุปกรณ์เสียหาย 2,000 บาท (ชำระครั้งเดียว/ได้รับคืนเมื่อสำเร็จการศึกษา)" แล้วระหว่างเรียนนี่จะมีค่าอื่นๆ ที่แพงอีกไหมคะ เช่นพวกค่าอบรม เข้าค่าย (เน้นคณะศิลปศาตร์) เพราะฐานะบ้านเราไม่ได้ดีมาก กลัวค่านู่นค่านี่แพง

แล้วอยากทราบว่าคณะศิลปศาสตร์ภาษาจีนธุรกิจนี่ ต้องมีพื้นฐานทางภาษาก่อนหรือเปล่าคะ คือเราอยากเข้า แต่ไม่มีพื้นฐานด้านนี้
แล้วการเรียนเป็นอย่างไรบ้าง เห็นว่าที่นี่เรียนหนัก ไม่มีปิดเทอมเลย เพราะเรียนทฤษฎีสามเดือนปฏิบัติสามเดือน รวมเป็นหนึ่งเทอม ปีหนึ่งเรียนสองเทอมก็เท่ากับไม่มีปิดเทอมสินะคะ

แล้วก็คำถามยอดฮิตค่ะ เรียนจบมาแล้ว ได้ทำงานอะไรกันบ้าง สตาร์ทเงินเดือนที่เท่าไร (โดยเฉพาะเอกภาษาจีนธุรกิจ)

ป.ล. สอบชิงทุนนี่ยากไหมคะ แบ่งเป็นข้อเขียนกับสัมภาษณ์ใช่หรือเปล่า พี่ๆ ที่เคยสอบมาแล้ว เป็นอย่างไงบ้าง อยากให้มาเล่าให้ฟัง
#dek60
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่