วิธีแก้แค้นแท็กซี่ที่โบกแล้วไม่ยอมไป อยากให้ทุกคนช่วยกันทำตามนี้ครับ

1. เวลาโบกรถ เลือกสถานที่ที่คนค่อนข้างพลุกพล่าน

2. เตรียมมือถือเข้าแอพกล้องรอไว้

3. เรียกตามปกติ ถ้าไปก็จบตรงนี้

4. ถ้าถูกปฏิเสธก็บอกเค้าไปว่าไม่เป็นไร เดี๋ยวผมร้องเรียนพี่เอง
   - เท่าที่เจอ บางคันพอบอกจะร้องเรียนมันรีบเรียกให้เราขึ้นรถเลย ผมไม่ไปหรอก กลัวอันตราย

5. พอรถออกไปแล้วก็ถ่ายรูปทะเบียนรถไว้

6. เข้าเว็บไซต์ http://ins.dlt.go.th/cmpweb/ เพื่อร้องเรียนแท็กซี่คันนั้น

ผมทำทุกครั้งที่ใช้บริการรถแท็กซี่ ซึ่งตอนแรกก็แค่ร้องเรียนเพื่อระบายอารมณ์หงุดหงิด

แต่มันมี sms แจ้งผลเข้ามา เลยคิดว่า อย่างน้อยทางกรมการขนส่งฯ ก็น่าจะได้รับรู้ปัญหาเหล่านี้

แต่...ครั้งนึง ผมเบลอ ร้องเรียนไป 5 คัน แต่ดันบอกสีสลับกันไป 2 คัน

ทำให้มีเจ้าหน้าที่โทรกลับมา บอกว่าที่เราแจ้งไป มี 2 คันที่สีกับทะเบียนสลับกัน

ให้ช่วยยืนยันข้อมูลด้วย เพราะถ้ามันผิดคันขึ้นมาเจ้าหน้าที่จะซวยเพราะแท็กซี่โวยวาย

ผมก็เลยถามว่า ที่ร้องเรียนไปนี่ดำเนินการกันจริงๆ ใช่มั้ย ไม่ใช่แค่รับเรื่องเฉยๆ ใช่มั้ย

เค้าตอบว่าใช่ แล้วเค้าก็ขอบคุณผมด้วย บอกว่าช่วยร้องเรียนมาเถอะ จะได้จัดการมันได้

อยากให้ทุกคนช่วยกันทำ ช่วยกันร้องเรียนครับ ให้มันโดนปรับกันบ่อยๆ จะได้สำนึกบ้าง

บางครั้งคันหลังเห็นเราถ่ายรูปทะเบียน เค้ากลัวโดนด้วยเค้าก็รับนะครับ เดี๋ยวโดนปรับเหมือนกัน5555

ขสมก ก็มีให้ร้องเรียนได้นะครับ ผมเคยร้องเรียนเรื่องพนักงานขับรถสูบบุหรี่ เค้าโทรกลับมาบอกด้วยว่าปรับคนนั้นเรียบร้อยแล้ว

ตอนนี้สำหรับผม ผมชอบการร้องเรียนมาก เพราะมันทำให้เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวม

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 94
ความคิดเห็นนี้ถูกลบเนื่องจาก  กระทู้นี้ถูกลบโดยระบบอัตโนมัติทั้งนี้เพื่อเป็นการรักษาบรรยากาศการสนทนา ของเพื่อนสมาชิกโดยรวมค่ะ

ความคิดเห็นนี้ได้ถูก Pantip.com ลบออกไปจากระบบแล้ว หากเนื้อหาที่ถูกลบยังคงถูกนำไปแสดงใน application หรือเว็บไซต์ใดๆ ทาง Pantip.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆด้วย การดำเนินการทางกฎหมายกรุณาติดต่อผู้พัฒนา application หรือเว็บไซต์นั้นๆโดยตรงค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 31
รบกวรช่วยแชร์ ช่วยประจาน และเป็นหูเป็นตาด้วยครับ เห็นมากับตัว ฝรั่งคือเพื่แนของเพื่อนเองครับ เลยได้รายละเอียดมาพอสมควร อับอายขายขี้หน้าแทนคนขับแทกซี่ที่ดค้าทำมาหากินสุจริตจริงๆ ชาวต่างชาติจะมองประเทศไทยเป็นอย่างไรเนี้ย...
วันที่ 20 พฤษภาคม เวลาประมาณ สี่ทุ่มกว่าหลังห้างปิด ที่จุดเรียกแทกซี่เซนทรัลเวิร์ลตรงข้าม รพ. ตำรวจ มีกลุ่มชาวต่างชาติเรียกไปโรงแรม แมริออต สุขุมวิทซอย 2  ฝนตกรถติด คนรอแทกซี่เยอะ คนขับเลยถือโอกาศเอาเปรียบผู้โดยสารด้วยการเรียก 500 บาท....คือใกล้มาก กล้าเรียก ผมเห็นทนไม่ไหวเลยวิ่งไปขอถ่ายรูปประจานนิดนึง ที่เค้าหันมา คือผมเรียกเค้า "พี่ๆ ขอผมถ่ายรูปประจานหน่อย" แล้วเค้าก็ยิ้มน้ำลายใส่ผม ก็ที่จังหวะภาพเบลอๆนั่นแหละครับ แต่ไม่โดนนะ  น่าจะกระจายอยู่ในรถนั่นแหละ ใครเห็นคันนี้หน้าแบบนี้ ขึ้นยาวๆ ชิ่งมาเลยนะครับ ทะเบียน #1มก2482 นะครับ หน้าชัดๆ ทะเบียนชัดๆ จัดไปครับ #แทกซี่ชั่ว #แทกซี่ขูดรีด #เสื่อมเสียประเทศ #อายถึงชาติหน้า #หน้าด้าน @เรารักด่านตรวจ

ตามลิงค์นี้เลยครับ
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1601578756799422&id=1517194211904544
ความคิดเห็นที่ 23
ช่วยมาจัดการหน้าแท็กซี่หน้าแพลตินั่ม ประตูน้ำด้วยครับ

แท็กซี่ สามล้อมาเฟียจอดกันหน้าห้าง ทำให้รถติดถึงสี่แยกประตูน้ำ

ไม่รับคนไทย รับแต่ต่างชาติ ไม่เปิดมิเตอร์

ต่างชาติถูกเรียกราคามหาโหด

ตัวอย่างเช่น
จากประตูน้ำไปสยาม
จากมาบุญครองไปเซ็นทรัลเวิรด์
มันคิดราคา 500 บาท
ความคิดเห็นที่ 10
ร้องเรียนไปคนขับไม่เข็ดหรอกครับ

ที่ปรับเเล้วเเจ้งปิดเคส เค้าปรับที่ปลายทางคือปรับที่เจ้าของรถ  ถ้าไม่มาเสียค่าปรับก็ต่อทะเบียนรถไม่ได้

คนขับมันเลยไม่กลัว  ยังปฎิเสธอยู่ทุกวันนี้  

ถ้าอู่ที่เช่ามาขับบี้ให้มารายงานตัว คนขับก็ชิ่งหนี  ไปหาอู่ใหม่เช่าขับ ไม่ไปรายงานตัวให้เสียประวัติ เเล้วก็เข้าสู่วังวนเดิม

ทางอู่เอาเอกสารคนทำผิดไปให้ขนส่งดำเนินการเรียกเเบบระบุตัวบุคคล  ขนส่งจะมีเงื่อนไขขั้นตอนเพิ่ม  วุ่นวายมาก

สุดท้ายอู่จ่ายค่าปรับครบจบเคส  ต่อภาษีได้ง่ายกว่า  คนขับลอยนวล
ความคิดเห็นที่ 16
ร้องเรียนไปเถอะครับ ได้ไม่ได้อีกเรื่องหนึ่ง
ผมโดนเมื่อไหร่ ผมรีบจำทะเบียนแล้วจดใส่มือถือ
แล้วก็โทรแจ้ง วันเวลา สถานที่ จากไหนไปไหน
ได้บ้างไม่ได้บ้างก็ทำครับ เรื่องแบบนี้ช่วยกันสามัคคีบ้างก็ดีนะครับ

ความคิดเห็นที่ 1
รถเมล์ผมร้องเรียนมาหลายครั้ง ทุกครั้งจะมีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งผลเป็นระยะ ตั้งแต่รับเรื่องจนถึงลงโทษ อันนี้ขอชื่นชมครับ

แต่ร้องเรียนแท็กซี่นี่ทำมากี่ครั้งก็เงียบหายตลอด กะว่าต่อไปจะลากแท็กซี่ปฏิเสธผู้โดยสารลงมากระทืบแล้ว ติดคุกเพราะข้อหานี้จะไม่เสียใจเลย
แสดงความคิดเห็น
Preview