ลูกครึ่ง อยากเป็นทหารอาชีพ

ช่วงนี้เป็นช่วงการคักทหารเกณฑ์กันพอดี เห็นว่า ชายไทย ที่เป็นลูกครึ่ง ต้องไปคัดทหารเหมือน ชายสัญชาติไทย100% ลูกครึ่งในนี้ บางคนบิดาเป็นต่างชาติ บ้างก็มารดาเป็นต่างชาติ คำถามดังต่อไปนี้
1.คนที่ได้ไปคัดทหารในที่นี้ มีสิทธิ์ สอบนายสิบ หรือ ทหาร ตำรวจ อื่นๆได้หรือไม่ ถ้ามีสิทธิ์ ขอหลักที่ฐานที่ชัดเจนว่า ถึงบิดาเป็น ต่างชาติและมารดาเป็นไทย ก็มีสิทธิ์สอบได้ แต่ที่ผมอ่านมา มีแต่ พ่อต้องเป็นนายทหารถึงมีแม่ต่างชาติได้ ซึ่งมันต่างกันตรงไหนผมก็ไม่เข้าใจ
2.ถ้าไม่มีสิทธิ์ ทำไมต้องไปคัดทหาร ในกรณีบางคนไม่อยากเป้น

กรณีเรื่องแบบนี้เคยอ่านมา ว่า มีคุณผญ.ไทยคนนึง มีแฟนเป็นฝรั่งและ มีลูกชาย แต่ลูกเขาต้องไปคัดทหารเกณฑ์พอไปเป็นมาไม่รุ้กี่ปี(จำไม่ได้) และลูกเขาอยากสอบนายสิบ แต่ติดที่ว่าบิดาเป็นต่างชาติเลยสอบไม่ได้ ซึ่งไม่แฟร์เลยครับ
ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่