ปลากระเบนหางเปื่อยต้องรักษายังไงครับ มือใหม่หัดเลี้ยงครับ

เลี้ยงในตู้ 40 นิ้วครับ ปกติ ถ่ายน้ำวน 3 วันครั้งเลี้ยงมา 6 เดือนแล้วครับ แต่มีเมื่อ2-3วันก่อนพึ่งสังเกตุเห็นว่า ครีบมันมมีสีเหลืองๆคล้ายหนอง และเริ่มจะแหว่งครับผมเลยรีบถ่ายน้ำ 20-30% ก่อน ต้องรักษายังไงครับ ใส่เกลืออย่างเดียว หรือมียาไหมครับเห็นบอกว่าเป็นปลาที่ไวต่อสารเคมี
ผมเดาสาเหตุว่าน่าจะมาจากกุ้งฝอยพอดีผมไปซื้อร้านที่ไม่ใช่ขาประจำ มันดูไม่ค่อยสะอาดแต่ผมก็ล้างน้ำหลายทีแล้วนะครับ

รบกวนช่วยแนะนนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่